ஒவ்வொரு மாவட்டத்திலும் குப்பைகளிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் மின் நிலையம்.
22 0

Posted by  in Latest News

ஒவ்வொரு மாவட்டத்திலும் குப்பைகளிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் மின் நிலையம்.

முதல் மின் உற்பத்தி நிலையம் கம்பாஹாவில் அடுத்த மாதம் திறக்கப்படும்.

இலங்கைக்கு ஒரு பெரிய பிரச்சினையாக இருக்கும் கழிவுகளானது, பொருளாதாரத்திற்கு பலனானதுடன் முழு நாட்டிற்கும் பயனளிக்கும் வகையில் மின் உற்பத்திக்காக பயன்படுத்த ஒரு ஆரம்ப திட்டம் அடுத்த மாத தொடக்கத்தில் தொடங்கப்படும் என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும தெரிவித்தார்.

அண்மையில் காலி மாவட்ட மேம்பாட்டுக் குழுவின் கூட்டத்தில் அவர் இக் கருத்துக்களை வெளியிட்டார்.

தினமும் சுமார் 700 டன் கழிவுகளை பயன்படுத்தி தேசிய கட்டத்திற்கு சுமார் 10 மெகாவாட் பங்களிப்பு செய்யத் திட்டமிடப்பட்டுள்ளதுடன் இந்த திட்டத்தின் முதல் மின் உற்பத்தி நிலையம், கம்பஹா மாவட்டத்தில் உள்ள ஹெந்தலை பகுதியை மையமாகக் கொண்டு அடுத்த மாத தொடக்கத்தில் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்படும்.

பின்னர் முழு நாடும் அடங்கும் வகையில் மாவட்ட மட்டத்தில் அமுல்படுத்தும் வகையில் உத்தேசிக்கப்பட்ட மின் நிலைய திட்டம், நகர அபிவிருத்தி, கடலோர பாதுகாப்பு கழிவுகளை அகற்றுதல் மற்றும் சமூக சுகாதாரம் இராஜாங்க அமைச்சின் உதவியுடன்; தொடங்கப்படவுள்ள இந்த மின் உற்பத்தித் திட்டத்தை செயல்படுத்த சம்பந்தப்பட்ட துறைகளுக்கு அறிவுறுத்தியுள்ளதாக அவர் மேலும் தெரிவித்தார். அதன்படி, ஒவ்வொரு மாவட்டத்திலும் தினசரி கழிவுப்பொருட்களை சேகரிப்பதன் மூலம் இந்த மின் உற்பத்தி நிலையத்தை இயக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது எ னவும் அவர் மேலும் வலியுறுத்தினார்.
புதைபடிவ எரிபொருள் இல்லாத துறையை உருவாக்குவதற்கான தேசிய இலக்கை அடைவதற்காக மின் துறையின் திசை இப்போது புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலில் கவனம் செலுத்துகிறது. சுபீட்சத்தின் நோக்கை இலக்காக கொண்டு நாட்டை இட்டு செல்லும் பயண பாதையில் மின்சார ஒளியால் ஒளிமயப்படுத்தவும், மின்சார நுகர்வோருக்கு தொடர்ச்சியான, தரமான மற்றும் இலாபகரமான சேவையை வழங்குவதற்கும் அவர் அர்ப்பணிப்புடன் செயற்படுவதாக உறுதிபூண்டுள்ளார் என்று குறிப்பிட்ட அமைச்சர் அதற்காக எதிர்வரும் அனைத்து சவால்களையும் எதிர்கொண்டு வெற்றியை அடைய மின்சக்தி அமைச்சின் மற்றும் துணை நிறுவனங்களின் ஒத்துழைப்பு கிடைக்கப் பெற்றுள்ளதாக அவர் தெரிவித்தார்.

நாட்டின் தலைவராக, அதி மேதகு ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ புதுப்பிக்கத்தக்க வளங்களை அதிகம் நம்பி வைத்துள்ளார், எனவே நாட்டின் செழிப்பை நோக்கிய பயணத்தில் முன்னோடியாக மின்சாரத் துறையின் பங்கை முழுமையாக உணர்ந்து, அதில் கவனம் செலுத்துகையில், கழிவுகளின் மூலம் மின்சார உற்பத்தியை மேற்கொண்டு சுற்றுச்சூழல் மாசுபாட்டிலிருந்து விடுபட்ட ஒரு அழகான நாட்டை உருவாக்குவதற்கான உன்னதமான காரணத்திற்கும் மின் துறை பங்களிக்கக்கூடும் உனவும் அமைச்சர் அலகாபெருமா மேலும் கூறினார்.

Leave a comment

* required