‘குருணாகலைக்கு தலா 100 கிலோவாட் திறன் கொண்ட 1218 சிறிய சூரிய மின் நிலையங்கள் வழங்கப்படும்”
29 0

Posted by  in Latest News

‘குருணாகலைக்கு தலா 100 கிலோவாட் திறன் கொண்ட 1218 சிறிய சூரிய மின் நிலையங்கள் வழங்கப்படும்”
“தேவையான மின்மாற்றிகளின் அடையாளம் காணல் இப்போது நிறைவு பெற்றுள்ளது.”

அமைச்சர் டலஸ் குருணாகலையில் கூறுகிறார்.
“100 கிலோவாட் சிறிய மின் உற்பத்தி நிலையங்களை நிறுவும் திறன் கொண்ட 1218 மின்மாற்றிகள் குருணாகலை மாவட்டத்தில் இதுவரையிலும் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளன. இந்த மாவட்டத்தில் 482887 வீடுகள் இருந்தாலும், 753 வீடுகளில் மட்டுமே கூரை சூரிய மின் நிலையங்கள் பொருத்தப்பட்டு உள்ளன. இதன் மூலம் தற்போது 12 மெகாவாட் மட்டுமே உற்பத்தி செய்யப்படுகின்றது. இந்த மின்மாற்றிகளைப் பயன்படுத்தி மின் உற்பத்தி நிலையங்களை அமைக்கும் திட்டத்தின் மிகப் பெரிய பங்கை குருணாகலை மாவட்டம் கொண்டுள்ளது என்பது குறிப்பிடத்தக்கதுடன் இந்த ஆண்டு வரவு செலவு திட்டங்களில் இதற்காக சிறப்பு இடம் வழங்கப்பட்டுள்ளது. அந்தஇந்த மின்மாற்றிகளைப் பயன்படுத்தி மின் உற்பத்தி நிலையங்களை அமைக்கும் திட்டத்தின் மிகப்பெரிய பங்கைக் கொண்டிருப்பதில் குருணாகலை மாவட்டம் தனித்துவமானது, அவற்றுக்கு சிறப்பு இடம் வழங்கப்பட்டுள்ளது. . இந்த மாவட்டத்தில் மின்மயமாக்கல் 98மூ என்றாலும், மின்சாரம் இல்லாத 4668 வீடுகள் இன்னும் உள்ளன. இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் மாவட்டத்தில் மின்சாரம் இல்லாத ஒரு வீடு கூட இருக்காது என்று நான் நம்புகிறேன்,” என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹப்பெரும கூறினார்.
மாவட்ட அளவில் தீவு முழுவதும் நடைபெற்ற கிராமப்புற பொருளாதார உள்கட்டமைப்பு மேம்பாட்டுக் குழு கூட்டங்களின் தொடர் குருணாகலை மாவட்டக் கூட்டத்தில் உரையாற்றிய போதே இக்கருத்துக்களை தெரிவித்தார். இந்த சந்திப்பு குருணாகலை மாவட்ட செயலகத்தில் நடைபெற்றது.
அமைச்சர் மேலும் கருத்துக்களை தெரிவிக்கையில்,
“நுரைச்சோலை மின் உற்பத்தி நிலையம் 2013 ஆம் ஆண்டில் எங்கள் அமைப்பில் சேர்க்கப்பட்டதிலிருந்து, இந்த அமைப்பில் வேறு பெரிய அமைப்பு எதுவும் சேர்க்கப்படவில்லை. 300 மெகாவாட் சூரிய மற்றும் சிறிய நீர்மின் நிலையங்கள் மட்டுமே சேர்க்கப்பட்டுள்ளன. சுமார் ஆண்டு காலமாக தேசிய மின்சக்தி முறைமைக்கு பிரதான மின்நிலைஙயங்கள் சேர்க்கப்படாதது ஓர் பாரிய குறைப்பாடாகும். இது இலங்கை மின்சார சபையின் தவறோ அல்லது தேவையற்ற காரணத்தால் நிகழ்ந்ததல்ல. அந்த வரலாற்றை உள்ளடக்கியே இன்று நாம் மின் துறையை முன்னோக்கி நகர்த்த வேண்டிய நிலை எழுந்துள்ளது. எனவே தான் நாம் மிக வரைவாக டுNபு மின்நிலையங்களின் நடவடிக்கைகளில் கவனத்தை செலுத்த்தி உள்ளோம். எதிர்வரும் மாதத்தில் ஓர் மின்நிலையத்தின் ஆரம்ப பணிகள் தொடங்கப்பட உள்ளன. மேலும், அடுத்த இரண்டு வாரங்களில் மற்ற மின் உற்பத்தி நிலையங்களுக்கு கேள்வி மனுக்கள் அழைக்கப்படும். உடனடியாக எதுவும் செய்ய முடியாது. எல்லாவற்றையும் படிப்படியாக நாங்கள் அடைகிறோம். ஆகவே, இந்த விடயங்கள் இலங்கை மின்சார சபையின் கவனயீனுத்தால் நிகழ்ந்துள்ளதாக சுட்டிக் காட்டக்சூடாது.” என குறிப்பிட்டார்.

புதிய அரசாங்கத்தின் சுபீட்சத்தின் பார்வைக்கு ஏற்ப கௌரவ பிரதமரின் வழிகாட்டுதலுடன், அமைச்சர் ஜான்ஸ்டன் பெர்னாண்டோவின் சிறப்பு வேண்டுகோளின் பேரில், மின்சார நுகர்வோரின் வசதிக்காகவும், தரமான மின்சாரத்தை நம்பகமான முறையில் வழங்குவதற்காகவும் குருநேகலா மாவட்டத்தில் துணை பொது மேலாளர் கட்டமொன்றை நிறுவ கொள்கை தீர்மானம் எடுக்கப்பட்டுள்ளதுடன், இது மக்களின் மின்சார பிரச்சினைகள் குறித்த புதிய அரசாங்கத்தின் உணர்திறனை உறுதிப்படுத்துகிறது . மாவட்டத்தில் மின் கம்பங்களை இடமாற்றம் செய்யும் போது சாலைகளில் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டிய பழுதுபார்ப்பு பணிகள் குறித்து நெடுஞ்சாலை அமைச்சகத்துடன் இணைந்து கொள்கை முடிவு எடுக்கப்படும் என்றும் அவர் கூறினார்.துணை

இந்த நிகழ்வில் நெடுஞ்சாலைத்துறை அமைச்சர் ஜான்ஸ்டன் பெர்னாண்டோ, அப்பகுதியின் மக்கள் பிரதிநிதிகள் மற்றும் குருணாகலை மாவட்ட செயலாளர் உட்பட ஏராளமான அரசு அதிகாரிகள் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required