07 0

Posted by  in Latest News

“மின்சாரம் இல்லாத ஒவ்வொரு ஏழைக் குடும்பத்திற்கும் இலவச மின்சார இணைப்பு”
ஜனாதிபதி உத்தரவின்படி நிதி ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது.

அமைச்சர் டலஸ் மாத்தறையில் கூறுகிறார்.

“எங்கள் சமூகம் எப்போதுமே குறைபாடுகளை மட்டுமே பார்க்கிறது. ஒரு நிறுவனத்தின் அர்ப்பணிப்பு, அதன் மூலம் ஏற்பட்டுள்ள முன்னேற்றம் ஆகியவற்றை அவர்கள் காணவில்லை. இலங்கை மின்சார சபை தொடர்ந்து குறைகளை மட்டுமே பெறுகிறது. வறுமையில் வாடும் கிட்டத்தட்ட 2.7 மில்லியன் நுகர்வோருக்கு, ரூ. 23.00 விலையில் உற்பத்தி செய்யப்படும் மின்சாரம் ரூ. 3.50 அல்லது 5.50 என்ற குறைந்தபட்ச விலையை வழங்கும் சிறப்பு பணியின் மதிப்பை சமூகம் காணவில்லை. நாங்கள் தற்போது தீவிளை ஒளிமயப்படுத்தும் பரந்த திட்டத்தின் இறுதி கட்டத்தில் இருக்கிறோம். மாவட்ட ரீதியாக மாத்தறை மாவட்டத்தில் சுமார் 282,000 மின்சார நுகர்வோர் உள்ளனர். இருப்பினும், 1607 வீடுகளுக்கு இதுவரை மின்சாரம் வழங்கப்படவில்லை. அதி மேதகு ஜனாதிபதி கோட்டபய ராஜபக்ஷவின் சுபீட்சத்தின் நோக்கு கொள்கை அறிக்கைக்கு ஏற்ப, எதிர்வரும் சிங்கள புத்தாண்டுக்கு முன்னதாக மின்சாரம் இல்லாத அனைத்து 1607 வீடுகளுக்கும் இலவச மின்சாரம் வழங்குவதற்கான கொள்கை முடிவை நாங்கள் எடுத்துள்ளோம், ”என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலகபெரும அவர்கள் குறிப்பிட்டார்.
மாத்தறை மாவட்டத்தினை முன்னுரிமைபடுத்தி தெற்கு மாகாண மின்சாரம் தொடர்பாக நேற்று (06) காலை மாத்தறை மாவட்ட செயலகத்தில் நடைபெற்ற கூட்டத்தில் கலந்து கொண்டு அமைச்சர் இந்த கருத்துக்களை தெரிவித்தார். கூட்டத்தின் போது, மின்சார விநியோகத்தின் தற்போதைய நிலைமை மற்றும் எதிர்காலத்தில் தொடர்புடைய விநியோகத்தை உறுதிப்படுத்தவும் அபிவிருத்தி செய்யவும் மின்சக்தி அமைச்சின் தலைமையிலான இலங்கை மின்சார சபை மேற்கொண்ட நடவடிக்கைகள் குறித்து விஷேடமாக கலந்துரையாடப்பட்டது.
மேலும் பல கருத்துக்களை வெளியிட்ட அமைச்சர் அலஹபெரும அவர்கள்..,
“எங்கள் அரச தலைவரின் சுபீட்சத்தின் நோக்கு கொள்கை அறிக்கை பல சக்திவாய்ந்த நெருக்கடிகளுக்கு பல புதுமையான தீர்வுகளை கொண்டு வந்துள்ளது. இந்த சவால்களை சமாளிப்பதற்கான தலைவரின் உறுதிப்பாட்டுக்கு ஏற்ப, அமைச்சு, இலங்கை மின்சார சபை மற்றும் இலங்கை மின்சார தனியார் நிறுவனம் ஆகியவை ஒரே நேர் கோட்டில் அர்ப்பணிப்புடன் செயல்பட வேண்டும். கடந்த 7 ஆண்டுகளாக பிரதான வலையமைப்பிற்கு கருத்தில் கொள்ளப்படக்கூடிய அளவில் மின்சார திறன் கிடைக்கப் பெறாமையால், மின்சார கேள்வியானது வருடாந்தம் 5மூ அதிகரிக்கினிறமையாலும் இந்தத் துறையில் தற்போது ஒரு நெருக்கடியை எதிர்கொள்கிறோம். இந்த நெருக்கடிகளை எதிர்கொண்டு, மின்சார நுகர்வோருக்கு தடையின்றி, தரமான, நிலையான மற்றும் மலிவு மின்சார சேவைகளை வழங்க அரசாங்கமும் மின் சக்தி அமைச்சும் உறுதிபூண்டுள்ளன் சம்பந்தப்பட்ட மற்ற நிறுவனமும் பல திட்டங்களை செயல்படுத்துகிறது.
2021 ஆம் ஆண்டின் இறுதிக்குள் முழு தீவையும் மின்சாரம் மூலம் ஒளிரச் செய்யும் பணியில் ஒரு முன்னோடியாக, இந்தத் திட்டங்கள் தீவு முழுவதும் ஒரு அமைச்சாக அவரது அதிபர் ஜனாதிபதியின் வழிகாட்டுதலின் கீழ் செயல்படுத்தப்படுகின்றன. மின்சார வளர்ச்சிக்கு, குறிப்பாக மாத்தறை மாவட்டத்தில், 300 மின்மாற்றிகளைப் பயன்படுத்தி தலா 100 கிலோவாட் கொண்ட 300 சிறிய மின் உற்பத்தி நிலையங்களை நிறுவுதல், இதன் மூலம் இப்பகுதியில் வணிக சமூகத்தின் வணிக வாய்ப்புகளை மேம்படுத்துதல், உயர் மின்னழுத்தம் மற்றும் குறைந்த மின்னழுத்த பரிமாற்றக் கோடுகள் அமைத்தல், கட்டுமானம் வீட்டுவசதி மற்றும் அலுவலக வளாகங்கள் கூரிய கலங்களை பொருத்துதல் போன்ற சடவடிக்கைகளை செயற்படுத்த எமக்கு வாய்ப்பு கிடைத்தது” என்று அவர் கூறினார்.

தற்போது மாதாரா மாவட்டத்தில் 09 வாடிக்கையாளர் சேவை மையங்கள் உயர்தர மின்சாரம் வழங்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளன. எதிர்காலத்தில் தென் மாகாணத்தை இலக்காக கொண்டு ஹம்பாந்தோட்டை, மிரிஜ்ஜாவிலா ஆகிய பகுதிகளுக்கு வரவிருக்கும் புதிய தொழிற்சாலைகள், மத்தளை விமான நிலையம் மற்றும் மீன்பிடி துறைமுகங்களை மையமாகக் கொண்ட புதிய தொழிற்சாலைகள் போன்ற சிறப்பு புதிய திட்டங்களுக்கு தடையின்றி மின்சாரம் வழங்க அனைத்து ஏற்பாடுகளும் செய்யப்படுகின்றன. இப்பகுதியில் உள்ள அனைத்து வாடிக்கையாளர் சேவைகளும் கணினிமயமாக்கப்பட்டுள்ளன என்பதும், வாடிக்கையாளர் வசதிக்காக இ.மி.ச. செயலில் உள்ளது என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது.

இந்த நிகழ்வில் மீன்வளத்துறை இராஜாங்க அமைச்சர் காஞ்சனா விஜசேகர, சூரிய, காற்று மற்றும் நீர் உற்பத்தி கருத்திட்ட மேம்பாட்டு அமைச்சின் செயலாளர் ஹேமந்தா சமரகோன், நலிந்த இளங்ககோன்;, இலங்கை மின்சார சபையின் துணைத் தலைவர் மற்றும் மின்சக்தி அமைச்சகம் மற்றும் இலங்கை மின்சார சபையின் ஏராளமான சிரேஷ்ட அதிகாரிகள் பலர் நிகழ்ச்சியில் கலந்து கொண்டது.

Leave a comment

* required