“கழிவுளிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் முதல் மின் உற்பத்தி நிலையம் பெப்ரவரி 17 அன்று பிரதமரின் திருக்கரங்களால் திறந்து வைக்கப்படும்…”
11 0

Posted by  in Latest News

“கழிவுளிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் முதல் மின் உற்பத்தி நிலையம் பெப்ரவரி 17 அன்று பிரதமரின் திருக்கரங்களால் திறந்து வைக்கப்படும்…”

தினமும் 700 டொன் கழிவுகளில் 10 மெகாவாட்.

“ஒவ்வொரு மாவட்டத்திலும் ஒரு முக்கிய மின் உற்பத்தி நிலையம் இருக்கும், இது கழிவு பிரச்சினையை மின்சாரத்துடன் தீர்க்கும் …”

டலஸ் அலஹபெரும
மின்சக்தி அமைச்சர்

“கழிவுகள் இன்று முழு தீவுக்கும் ஒரு பெரிய பிரச்சினையாக மாறியுள்ளது. கழிவுகளுக்கு பொருளாதார மதிப்பைச் சேர்ப்பதன் மூலம் கழிவு பிரச்சினைக்கு மதிப்பு சேர்க்கவும், அப்புறப்படுத்தப்பட்ட குப்பைகளைப் பயன்படுத்தி மின்சாரம் தயாரிக்கவும் நாங்கள் இப்போது தயாராக உள்ளோம். இலங்கையில் உள்ள முதல் கழிவு-ஆற்றல் மின் உற்பத்தி நிலையம் கௌரவ பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷ அவர்களால் இந்த மாதம் 17 ஆம் தேதி ஹெந்தல கெரவலபிட்டியில் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்படும்.” என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும கூறினார்.
இந்த மின் நிலையம் ஒரு நாளைக்கு 700 டொன் கழிவுகளைப் பயன்படுத்தி 10 மெகாவாட் உற்பத்தி செய்ய திட்டமிடப்பட்டுள்ளதுடன், மேலும் இப்பகுதியில் இருந்து கழிவுகளை சேகரித்து செயல்படும். சேகரிக்கப்பட்ட கழிவுகளை முழு மாவட்டத்திலும் மின்சார உற்பத்திக்கு பயன்படுத்துவதும் சுற்றுச்சூழல் முக்கியமானது என்று அமைச்சர் மேலும் தெரிவித்தார்.
மேலும், மாத்தறை மாவட்டத்தில் மக்கும் கழிவுகளைப் பயன்படுத்தி உயிர்வாயு இருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் முதல் திட்டத்தை தொடங்க மின்சக்தி அமைச்சானது திட்டமிட்டுள்ளது. மாத்தறை மாவட்டத்தின் கோட்டாவிலவில் கட்டப்பட்டு வரும் இந்த திட்டம், தினசரி 40 டொன் கழிவுகளைப் பயன்படுத்தி தேசிய கட்டத்தில் 400 கிலோவாட் சேர்க்க திட்டமிட்டுள்ளது, மேலும் இந்த ஆண்டு அக்டோபர் மாதத்திற்குள் இந்த திட்டத்தை தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கலாம் என்று நம்பப்படுகிறது.
அதிமேதகு ஜனாதிபதி கோடாபய ராஜபக்ஷவின் சுபீட்சத்தின் நோக்கு கொள்கை கட்டமைப்பானது வழக்கமான மின் உற்பத்தியை மீறும் புதுமையான உத்திகளைக் முன்னோடி காட்டுகிறதுடன், 2023 ஆம் ஆண்டளவில் தேசிய கட்டத்தின் 70மூ க்கு புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி பங்களிப்பை அதிகரிக்கும் சவால் அவருக்கு வழங்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார், மேலும் அந்த சவாலை சமாளித்து வழங்குவது தனது பொறுப்பாகும் தொடர்ச்சியான, தரமான, நம்பகமான மற்றும் செலவு குறைந்த மின்சார சேவை மக்களுக்கு. அதன்படி, எதிர்காலத்தில், குப்பைகளிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் செயல்முறையும், உயிர்வாயு இருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் செயல்முறையும் மாவட்ட அளவில் முழு தீவையும் உள்ளடக்கும் வகையில் செயல்படுத்தப்படும் என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலகாபெருமா தெரிவித்தார்.

Leave a comment

* required