“கழிவுகள் தொடர்பான பேச்சு இன்றுடன் முடிகிறது …”
17 0

Posted by  in Latest News

“கழிவுகள் தொடர்பான பேச்சு இன்றுடன் முடிகிறது …”
கழிவுகளிலிருந்து நாட்டை விடுவித்தல்

என்கிறார் அமைச்சர் டலஸ்.

ஒரு நாளைக்கு 700 டொன் கழிவுகளில், 10 மெகாவாட்.

“இன்று நாம் இலங்கை மின் துறையின் மற்றொரு திருப்புமுனைக்கு சாட்சிகளாக இருக்கிறோம். இலங்கை வரலாற்றில் முதல்முறையாக, திடக்கழிவு எரிப்பிலிருந்து மின்சக்தியை; பெறுவது இன்று தொடங்கும். இது மின்சக்தி புரட்சியின் ஒரு திருப்புமுனையாகும். இன்று நாம் என்ன செய்கிறோம் என்பது தேசிய சக்தி அமைப்பை புதுப்பிப்பது மட்டுமல்ல. சுற்றுச்சூழலை நேசிக்கும் ஒரு அழகான நாட்டின் கனவை நோக்கிய ஒரு மாபெரும் படியாக இந்த நிகழ்வு வரலாற்றில் இறங்கும். இதை வெறும் 10 மெகாவாட் மின் உற்பத்தி நிலையமாக பதிவு செய்ய வேண்டாம் நாட்டைக் கழிவுகளிலிருந்து அகற்ற இன்று நாம் ஒரு மாபெரும் நடவடிக்கை எடுத்து வருகிறோம்” என்கிறார் டலஸ் அலஹபெரும.

கெரவலபிட்டியவிலிருந்து திடக் கழிவுகளைப் பயன்படுத்தி மின்சாரம் தயாரிக்கும் முதல் மின்நிலையத்தை தேசத்திற்கு ஒப்படைக்கும் சந்தர்ப்ப்த்தில் கலந்து கொண்டே அவர் பேசினார். இன்று (17) காலை நடைபெற்ற இந்நிகழ்ச்சியில் கௌரவ பிரதமர் மகிந்த ராஜபக்ஷ பிரதம விருந்தினராக கலந்து கொண்டார்.

இந்த மின் உற்பத்தி நிலையம் 700 டொன் கழிவுகளை சேர்த்து, 10 மெகாவாட் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறதுடன், இது கொழும்பு நகராட்சி மன்றத்தால் வழங்கப்பட்ட நகராட்சி திடக்கழிவுகளால் இயக்கப்படுகிறது. நாட்டின் எரிசக்தி பிரச்சினைக்கு நீடித்த தீர்வுகளை வழங்குவதோடு மட்டுமல்லாமல், இந்த மின் உற்பத்தி நிலையங்களின் கட்டுமானமும் நாட்டின் குப்பை பிரச்சினைக்கு ஒரு சிறந்த தீர்வாக அறிமுகப்படுத்தப்படலாம், மேலும் சுபீட்சத்தின் நோக்கிற்கு ஏற்ப புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலின் பங்களிப்பை மேம்படுத்துகிறது.

அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும பல மேலும் கருத்துக்களை nதிரிவிக்கையில்,

“நாங்கள் 21 ஆம் நூற்றாண்டில் நுழைந்தபோது, எங்களுக்கு நீர் மின்சாரம் மற்றும் புதைபடிவ எரிபொருட்களை எரிப்பதன் மூலம் பெறக்கூடிய மின்சாரம்; மட்டுமே இருந்தது. ஆனால் 21 ஆம் நூற்றாண்டின் மூன்றாவது தசாப்தத்தில் நாம் நுழையும் போது, பாரிய வியத்தகு முறையில் மாறிவிட்டது. ஜே.ஆர்.ஜயவர்தன அவர்கள் இலங்கை மின்சக்தி துறையில் பல முற்போக்கான முடிவுகளை எடுத்த ஒரு தலைவர் ஆவார். கௌரவ பிரதமர் மகிந்த ராஜபக்ஷ நீண்ட தூரம் முன்னோக்கி வந்த ஒரு தலைவர். மேலும், இன்று திடக்கழிவுகளிலிருந்து மின்சாரம் தயாரிப்பது அவரது பெயரில் வரலாறாக மாறியது. மற்றும் முதல் எல்.என்.ஜி. இந்த மின் உற்பத்தி நிலையம் மார்ச் 05 அன்று கெரவலபிட்டி பகுதியில் அவரது பெயரில் வரலாற்றில் பதிக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

டீசலை விட ஒரு அலகிற்கு அதிகமாக பணம் செலுத்துவது இலங்கை மின்சார சபையின் எளிதான தீர்மானம் அல்ல. இ.மி.ச. இந்த நேரத்தில் விலை பற்றி சிந்திக்கவில்லை. இது ஒரு தேசிய கடமை என்று அவர்கள் நினைத்தார்கள். அதன் மரியாதை இலங்கை மி;னசார சபைக்கே உரித்தானது. இந்த நிகழ்வில் 03 தரப்பினர் ஈடுபட்டுள்ளனர். அரசு, தனியார் துறை நிறுவனங்கள் மற்றும் உள்ளூர் அதிகாரிகள். பழங்குடி மற்றும் முதன்மை வழிகளில் பிரிக்கப்படாத ஒரு அரசியல் கலாச்சாரம் நாட்டில் உருவாக்கப்பட வேண்டும். நாட்டின் தலைநகரத்தை குப்பை இல்லாத, கழிவு இல்லாத நகரமாக மாற்ற வேண்டும் என்பதே ஜனாதிபதியின் கனவு. அது மட்டுமல்ல, அங்கிருந்து முழு தீவுக்கும் கொண்டு செல்லப்பட வேண்டும்.

இந்த வாரம் இலங்கை மின்சக்தி துறையில் ஒரு சிறப்பு வாரம். இலங்கையில் 7000 சிறிய சூரிய மின் நிலையங்களை அமைக்க 15 ஆம் தேதி அமைச்சரவை ஒப்புதல் வழங்கப்பட்டது. இன்று, 17 ஆம் தேதி, முதல் கழிவுகள் திட்டம் தேசத்திற்கு கொடையாக வழங்கப்படும். நாளைய தினம் இலங்கைக்கு இயற்கை எரிவாயு வழங்குவதற்கான சர்வதேச கேள்வி மனுவானது உலகிற்கு திறக்கப்படவுள்ளது. இந்த வாரம் வேறுபாடான வாரம். இந்த வாரம் நாங்கள் வரலாற்றை மீண்டும் எழுதுகிறோம். உயிர் வாயுவில் இருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் முதல் திட்டம் அக்டோபர் 1 ஆம் திகதி தேசத்திற்கு வழங்கி அதிமேதகு ஜனாபதி அவர்களினதும், கௌரவ பிரதமர் அவர்களினதும் பிறப்பிடமான மாத்தறை நகரத்தை முதல் பசுமை வாய்ந்த நகரமாக மாற்றவுள்ளோம். ஒரு நாடாக நாம் வண்ணமயமான கண்ணாடிகள் இல்லாமல் இருக்க வேண்டும், இந்த தொழில்நுட்பங்கள் அனைத்தையும் இணைத்து முன்னேற வேண்டும், ”என்றார்.
கௌரவ பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷ தலைமையில் நடைபெற்ற இந்நிகழ்ச்சியில் சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் மஹிந்த அமரவீரா, வனவிலங்கு மற்றும் வன பாதுகாப்பு அமைச்சர் சி.பி.திசநாயக்க ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர். சூரிய, காற்று மற்றும் நீர் உற்பத்தி திட்ட மேம்பாட்டுத் துறை அமைச்சர் துமிந்த திசாநாயக்க, நகர அபிவிருத்தி, கடலோர பாதுகாப்பு கழிவு அகற்றல் மற்றும் சமூக சுகாதாரத் துறை அமைச்சர் நாலக கோதஹேவா திறன் மேம்பாடு தொழிற்கல்வி ஆயு;வு மற்றும் புதிய கண்டுபிடிப்புகள் இராஜாங்க அமைச்சர் சீதா அரம்பேபொல, கிராமிய வீதிகள் மற்றும் ஏனைய உட்கட்டமைப்பு வசதிகள் இராஜாங்க அமைச்சர் நிமல் லான்சா, மேற்கு மாகாண ஆளுநர் ரோஷன் குணதிலக, கொழும்பு நகர ஆளுனர் ரோஸி சேனநாயக்க, எயிட்கன் ஸ்பென்ஸ் தலைவர் ஹரி ஜெயவர்தன, மின்சக்தி அமைச்சின் செயலாளர் வசந்தா பெரேரா, இலங்கை மின்சார சபையின்; தலைவர் விஜித ஹேரத் மற்றும் தொடர்புடைய நிறுவனங்களின் மூத்த அதிகாரிகள் பலர் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required