“நவீன சக்தி புரட்சியின் மிகப்பெரிய படியின் தருணம் தூய மின்சாரத்தின் மகிமைக்கு வழி கிட்டட்டும்…. “
04 0

Posted by  in Latest News

“நவீன சக்தி புரட்சியின் மிகப்பெரிய படியின் தருணம்
தூய மின்சாரத்தின் மகிமைக்கு வழி கிட்டட்டும்…. “

அமைச்சர் டலஸ் வாழ்த்துக்கள்.

“நாளை இலங்கையின் மின்சக்தி துறையில் ஒரு திருப்புமுனையை குறிக்கிநோக்கி பயணிக்கிறது. இந்த நாட்டில் முதல் இயற்கை திரவ மின் நிலையத்தின் கட்டுமான பணிகள் கௌரவ பிரதமரின் ஆதரவின் கீழ் நாளை தொடங்கப்படும். 2013 ஆம் ஆண்டில் நுரைச்சோலை மின் உற்பத்தி நிலையம் கட்டப்பட்டதிலிருந்து, எந்தவொரு மின்நிலையமும் கட்டப்படவில்லை, அது தேசிய கட்டத்திற்கு குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கும். இன்று நாம் இந்த சிக்கலையே எதிர்கொள்கிறோம். சிறிய நீர்மின் நிலையங்கள் மற்றும் சூரிய மின் உற்பத்தி நிலையங்களின் மிகச்சிறிய மெகாவாட் மட்டுமே தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன. இந்த மின்நிலையத்தை இலங்கையில் 2013 க்குப் பிறகு கட்டப்படும் ஒரே மின் உற்பத்தி நிலையம், இலங்கையில் கட்டப்படும் முதல் இயற்கை திரவ எரிவாயு மின் நிலையம் மற்றும் சிதைந்து கிடக்கும்; நமது பொருளாதாரத்திற்கு பெரும் நிவாரணம் தரும் ஒரு முக்கியமான திருப்புமுனையாக நீங்கள் அடையாளம் காணலாம். புதைபடிவ எரிபொருள்கள் இல்லாத மின் துறையில் வழி கிட்டட்டும் ”என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும கூறினார்.
300 மெகாவாட் இயற்கை மின் உற்பத்தி நிலையம், மின் சக்தி துறையினை திசை திருப்பும் வகையில் அதிபர் கோட்டாபய ராஜபக்ஷவின் “சுபிட்சத்தின் நோக்கு” கொள்கை அறிக்கையை தடம் பதிக்கும் வகையில் ஒரு பாரிய அபிவிருத்தி செயற்பாட்டின் தொடக்கத்தைக் குறிக்கும் வகையில் நியமிக்கப்பட உள்ளது. கௌரவ பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷவின் திருக்கரத்தால் நாளை (05) ஆரம்பிக்க உத்தேசக்கப்பட்டுள்ளது. இது தொடர்பில் இன்று (04) பிற்பகல் மின்சக்தி அமைச்சின் மண்டபத்தில்; நடைபெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில் அமைச்சர் இந்த கருத்துக்களை தெரிவித்தார்.
வத்தளையில் உள்ள கெரவலபிட்டிய பகுதியில் கட்டப்படவுள்ள புதிய மின் உற்பத்தி நிலையம் சர்வதேச தரத்திற்கு ஏற்ப குறைந்தபட்ச சுற்றுச்சூழல் பாதிப்புடன் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த மின் உற்பத்தி நிலையம் நாட்டில் ஒரு மின் நிலையத்தில் நிறுவப்பட்ட மிக உயர்ந்த செயல்திறன் கொண்ட எஃப் வகுப்பு எரிவாயு விசையாழியாக இந்த நிலையத்திற்கு நிறுவப்படும். கெரவலபிட்டிய மின் உற்பத்தி நிலையம் இரட்டை சுழற்சி (ஊழஅடிiநென ஊசைஉடந) மின் நிலையமாகும், இது இரண்டு கட்டங்களாக முடிக்கப்படும். முதல் கட்டம் அல்லது எரிவாயு விசையாழி நிறுவுவதுடன் 220 மெகாவாட் உற்பத்தி செய்யும், இது 21 மாதங்களுக்குள் முடிக்கப்பட்டு தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்படும். இரண்டாவது கட்டமாக நீராவி விசையாழி வழியாக மேலும் 130 மெகாவாட் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்படும், இது இன்னும் 12 மாதங்களில் நிறைவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. எதிர்வரும் மூன்று ஆண்டுகளில் மொத்தம் 300 மெகாவாட் திறன் கொண்ட இந்த மின்நிலையம் நாட்டின் மின்சார தேவையை பூர்த்தி செய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
மேலும் கருத்துக்கள் வெளியிட்ட அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும,
நீர் மின் சகாப்தம் நிறைவுற்று இயற்கை திரவ வாயுக்களில் உலகம் திசை திரும்பும் யுகமாக மாறிவிட்டது. இது தொடர்பில் 10 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நம் நாட்டில் பேசப்பட்டது. வெவ்வேறு அரசாங்கங்கள் இந்த பிரச்சினையை நேர்மையாக உரையாடி உள்ளனர். ஆனால் சில துரதிர்ஷ்டங்களால் இதுவரையில் வெற்றிபெற முடியவில்லை. அதன்படி, இந்த வேகத்தை நாளை முன்னேறச் செய்வதில், அதிமேதகு ஜனாதிபதி அவர்கள்;, மேதகு பிரதமர் மற்றும் அரசாங்கத்திற்கு ஒத்துழைப்பு வழங்கி இந்த பணியை ஒரு யதார்த்தமாக்கி தங்களை அர்ப்பணித்த அனைவருக்கும், குறிப்பாக இலங்கை மின்சார சபை, எல் டீ எல் நிறுவனத்திற்கு தேசம் தனது நன்றியைத் தெரிவிக்க வேண்டும் என குறிப்பிட்டார்.
இந்நிகழ்ச்சியில் சூரியசக்தி, காற்றுவலு மற்றும் நீர்மின் உற்பத்தி கருத்திட்ட மேம்பாட்டுத் துறை இராஜாங்க அமைச்சர் துமிந்த திஸாநாயக்க, இலங்கை மின்சார சபை தலைவர் விஜிதா ஹேரத், துணைத் தலைவர் நலிந்த இளங்ககோன் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required