“நவீன மின்சார புரட்சிக்கு தலைமை தாங்கும் ஜனாதிபதிகள் மற்றும் நாட்டிற்கு அதிக மின்சார வளத்தினை வழங்கிய பிரதமர்கள் இலங்கை ஆற்றலின் மிக உயர்ந்த சக்தி …… “
06 0

Posted by  in Latest News

“நவீன மின்சார புரட்சிக்கு தலைமை தாங்கும் ஜனாதிபதிகள் மற்றும்
நாட்டிற்கு அதிக மின்சார வளத்தினை வழங்கிய பிரதமர்கள்
இலங்கை ஆற்றலின் மிக உயர்ந்த சக்தி …… “

இலங்கையின் முதல் இயற்கை திரவ எரிவாயு மின் உற்பத்தி நிலையத்தின் ஆரம்ப விழாவில் மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் குறிப்பிட்டார்.

நவீன மின்சார புரட்சியின் தொடக்கத்துடன் இலங்கை மின் துறையில் முக்கிய திருப்புமுனையை குறிக்கும் ஒரு சகாப்தத்தில் நாம் நுழைந்துள்ளோம். 1950 ல் தொடங்கிய இலங்கை எரிசக்தி புரட்சியின் குறிப்பிடத்தக்க கட்டத்தில் இன்று 22 மில்லியன் இந்த நாட்டு மக்களை அழைத்து வந்துள்ளோம். எல்.என்.ஜி. குறித்த கலந்துரையாடல் ஒரு தசாப்தத்திற்கு முன்பு தொடங்கிகப்பட்டது. இது வரலாற்றில் ஒரு கனவாக மாறியது. எதிர்காலத்திலும், அதிமேதகு ஜனாதிபதி கோதபய ராஜபக்ஷவின் சுபீட்சத்திற்கான நோக்கு இல்லையென்றால் இது ஒரு கனவாகவே மாறியிருக்கும். மின் உற்பத்தி நிலையத்தின் கனவை ஒரு கனவாக மாற்ற விடாமல் நனவாக்கியமைக்காக ஒரு தேசமாக நாம் இந்த நேரத்தில் அதிபர் ஜனாதிபதிக்கு மரியாதை செலுத்த வேண்டும் என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும அவர்கள் வலியுறுத்துகிறார்.
தேசிய கட்டத்திற்கு 350 மெகாவாட் பங்களிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படும் இலங்கையின் முதல் திரவமாக்கப்பட்ட இயற்கை எரிவாயு மின் உற்பத்தி நிலையத்தின் ஆரம்ப விழாவில் அமைச்சர் அவர்கள் பின்னவரும் கருத்துகளை வெளியிட்டார்.
இது மேலும் பல கருத்துகளை வெளியிட்ட அமைச்சர் அலஹபெரும அவர்கள்,
இந்த நேரத்தில் மிகவும் மகிழ்ச்சியான நபர் எங்கள் பிரதமர் நீங்களே. மொத்த மின்சக்தி பங்களிப்பில் 1ஃ3 க்கும் அதிகமான பிறப்புச் சான்றிதழின் தந்தைவழி பிரதமர் மகிந்த ராஜபக்ஷவின் பெயரில் எழுதப்பட்டுள்ளது. நுரைச்சோலை, மேல் கொத்மலை, லக்தனவி, முதல் காற்றாலை மின் பூங்கா, கழிவுகள் மின் திட்டம், காற்றாலை மின் நிலையம், சியம்பலந்துவா சூரிய பூங்கா, உமா ஓயா, தேதுரு ஓயா, ரம்பகன் ஓயா, மொராகஹகந்தை அனைத்தும் தந்தை சார் உறிரம பிரதமருக்கு சொந்தமானவை. எனவே, மின்சாரத் துறையைப் குறித்து மகிழ்ச்சியாக இருக்கக்கூடிய வேறு எந்த தலைவரும் இல்லை. அவரது பெயரின் பின்னர் முன்னாள் அதிமேதகு ஜனாதிபதி ஜே.ஆர். திரு. ஜெயவர்தன அவர்களின் பெயர் மாத்திரமே ஆகும். அரசியல் சர்ச்சை எதுவாக இருந்தாலும், ஜே.ஆர். திரு. ஜெயவர்தன தனது ஆட்சிக் காலத்தில் ஏற்பட்ட வளர்ச்சிக்கு நாம் நன்றியுள்ளவர்களாக இருக்க வேண்டும்.

 
இன்று தொடங்கப்படும் நுரைச்சோலை மின் உற்பத்தி நிலையம்; இரண்டாவது பெரிய மின் உற்பத்தி நிலையமாகும். இந்த திட்டம் இலங்கை மின்சக்தி துறையில் ஒரு திருப்புமுனையாகும். இந்த மின் உற்பத்தி நிலையம் புதைபடிவ எரிபொருட்களை எரிக்கும் நம் நாட்டின் பொருளாதாரத்திற்கு பெரும் நிவாரணமாக இருக்கும். டீசலில் இருந்து மின்சாரம் தயாரிக்க ரூ. 30.00. விரயமாவதுடன் இதற்கு ரூ. 15.00. மாத்ரிமே விரயமாகும் ரூ. 15.00 சேமிப்பு காணப்படும். இந்த மின்நிலையத்தில் இருந்து 2 பில்லியன் அலகுகளை உற்பத்தி செய்ய திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. இது நாட்டை ஆண்டுக்கு 12 பில்லியன் சேமிப்பை ஏற்படுத்தும். இது உள்நாட்டு பொருளாதாரத்தை எந்தளவு உயர்ச்சியை ஏற்படுத்தும். இந்த நாட்டின் எதிர்காலம் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலுக்கு சொந்தமானது. இது சுபீட்சத்தின் நோக்கு மற்றும் மஹிந்த சிந்தனையில் தெளிவாக குறிக்கப்பட்டது. அந்த புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை நோக்கிய நாட்டின் பயணத்தின் ஒரு இடைக்கால தருணம் இன்று. எங்கள் குறிக்கோள் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலுடன் முழுமையாக தொடர்புப்பட்ட பொருளாதாரத்தை கட்டியெழுப்புவதாகும். 22 மில்லியன் மக்கள் ஒரு சுதந்திர நாட்டில் சுற்றுச்சூழலை நேசிக்கும் ஒரு நாட்டில் வாழ வேண்டும் என்ற கனவு நனவாக வேண்டும் என குறிப்பிட்டார்.
ஆரம்ப விழாவில் பிரதம விருந்தினராக கலந்து கொண்ட பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷ, அடிப்படை மனித தேவைகள் பட்டியலில் மின்சாரம் நான்காவது இடத்தில் இருந்த நேரத்தில், அமைச்சர் டல்லாஸ் அலகாபெரும அவர்கள் மின்னல் வேகத்தில் வேலை செய்வது முழு நாட்டிற்கும் ஒரு பலம் என்று வலியுறுத்தினார் .
இந் நிகழ்வில் இராஜாங்க அமைச்சர்கள் துமிந்தா திசாநாயக்க, சுசில் பிரேமஜயந்தா, நிமல் லான்சா, மின்சக்தி அமைச்சின் செயலாளர் வசந்தா பெரேரா, எல்.டீ.எல் லக்தனவி இணை நிறுவனத்தின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி யு.டி. ஜெயவர்தன, மின்சார சபை தலைவர் விஜித ஹேரத் மற்றும் அப்பகுதியைச் சேர்ந்த ஏராளமான மக்கள் பிரதிநிதிகள் மற்றும் அரசு அதிகாரிகள் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required