“நாவலபிட்டிய க்றிட்; துணை மின்நிலையம் இன்று புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் துறையில் ஒரு பெரிய பாய்ச்சலைக் குறிக்கிறது….”
17 0

Posted by  in Latest News

“நாவலபிட்டிய க்றிட்; துணை மின்நிலையம் இன்று புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் துறையில் ஒரு பெரிய பாய்ச்சலைக் குறிக்கிறது….”

அமைச்சர் டலஸ் நாவலபிட்டிய க்றிட் துணை மின்நிலையத்தைத் திறக்கும் சந்தர்ப்பத்தில் குறிப்பிட்டார்.
இந்த நாட்டின் எதிர்காலம் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலுக்கு சொந்தமானது என்பதில் யாரும் என்னுடன் வாதிட முடியாது. வணிக பித்து உள்ள ஒருவரைத் தவிர வேறு யாராலும் அதை எதிர்க்க முடியாது. புதுப்பிக்கத்தக்க பொருளாதாரத்தைப் பற்றி நாம் ஏன் பேசுகிறோம். 2050 ஆம் ஆண்டளவில், உலகின் 85மூ மின் அமைப்புகளும் புதுப்பிக்கத்தக்க மின்சக்தியை அடிப்படையாகக் கொண்டதாக இருக்கும் என்று சர்வதேச நிறுவனங்கள் வலியுறுத்துகின்றன. 21 ஆம் நூற்றாண்டு கோவிட் என்ற கடுமையான உலகளாவிய கொலையாளியுடன் தொடங்கியது. இந்த ஆண்டின் நடுப்பகுதியில் அல்லது இறுதியில் இன்னும் மோசமான பேரழிவை நாம் எதிர்கொள்ள வேண்டியிருக்கும். அது தான் சூழல் மாசுபாடு. மனிதன் கருதியது போல, இந்த பூமியில்; ஏற்பட்டுள்ள மாற்றங்களைப் பற்றி உலகலாவிய ரீதியாக இன்று விவாதிக்கப்படுகின்றது. உலகளாவிய அழுத்தத்தை இந்த பூமியர் தாங்க முடியாது என்று உலகெங்கிலும் உள்ள தொடர்புடைய நிறுவனங்கள் சுட்டிக்காட்டுகின்றன. டீசலில் இருந்து மின்சாரம் தயாரிக்கும்போது, ஒரு மெகாவாட் மணிநேரத்தை உருவாக்க 333 லிட்டர் டீசல் தேவைப்படுகிறது. இதன் மூலம் சுற்றுச்சூழலில் சேர்க்கப்படும் இந்த அளவு கார்பன் 865 கிலோ ஆகும். அதன்படி, 100 மெகாவாட் மணிநேரம் உருவாக்கப்பட்டால், சுற்றுச்சூழலுக்கு வெளியாகும் கார்பனின் அளவு 86,000 கிலோ ஆகும். 86 டொன். இந்த பிழையை எவ்வாறு சரிசெய்வது? இந்த நெருக்கடியை நாங்கள் உணர்ந்து புதுப்பிக்கத்தக்க பொருளாதாரத்தை நோக்கி நகர்ந்துள்ளோம் என்பதை மின் சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும அவர்கள் வலியுறுத்துகிறார்.
இலங்கை மின்சார சபைக்;கு சொந்தமான நாவலபிட்டிய க்றிட்; துணை மின்நிலையத்தை திறந்து வைத்து உரையாற்றிய போதே அமைச்சர் இந்த கருத்துக்களை வெளியிட்டார்.
மாலிபொடா, தெரணியகல, பலங்கொடா, இரத்தினபுரி, பதியபெல்லெல்ல, ராகலை, நுவரெலியா மற்றும் கொத்மலே ஆகிய இடங்களில் கட்டமைக்க உத்தேசிக்கப்பட்டுள்ள மற்றும் கட்டுமானத்தின் கீழ் உள்ள சிறிய நீர்மின் நிலையங்களில் இருந்து உற்பத்தி செய்யப்படும் மின்சாரம் மின்சக்தி முறைமைக்கு இணைக்க, மற்றும் சப்ரகமுவ மற்றும் மத்திய மாகாண மேம்பாடுகளில் மின் உற்பத்தி அதிகரித்தல் மற்றும் உற்பத்தி தரத்தை மேம்படுத்தல். தேவைகளின் அடிப்படையில், 63 மெகாவாட் திறன் கொண்ட நான்கு க்றிட் துணை மின்நிலையங்கள் மற்றும் தொடர்புடைய 50 கி.மீ நீளமுள்ள மின்மாற்றுகை பாதையை நிர்மாணிப்பதற்காக அரசு மற்றும் மின் மற்றும் மின்சக்தி அமைச்சின் முழு ஆதரவோடு புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்திக்கான பரிமாற்ற மேம்பாட்டு திட்டத்தை இலங்கை மின்சார சபை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது. இந்த நோக்கத்திற்காக பிரெஞ்சு நிதி மேம்பாட்டு நிறுவனத்தால் 30 மில்லியன் டொலர் (சுமார் ரூ. 6,000 மில்லியன்) நீண்ட கால கடன் வழங்கப்பட்டுள்ளது. இலங்கை மின்சார சபையால் 1500 மில்லியன் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது.

 
இந்த திட்டத்தில் உள்ள நாவலபிட்டிய க்றிட்; துணை மின்நிலையத்தையும் மற்ற மூன்று க்றிட் துணை மின்நிலையங்களுக்கும் சுற்றுச்சூழல் நட்புசார் சிறிய நீர் மின் நிலையங்களுடன் இணைப்பதன் மூலம், அடுத்த சில ஆண்டுகளில் இ.மி.ச. சுமார் 100 மெகாவாட் திறன் உற்பத்தி முறைக்கு சேர்க்க முடியும். மேலும், நாவலபிட்டிய க்றிட் துணை மின்நிலையத்தின் மூலம் சுமார் 50,000 குடும்பங்களுக்கும் ஏராளமான தொழில்களுக்கும் மின்சாரம் வழங்கவும், அந்த பகுதிகளில் தற்போதுள்ள குறைந்த மின்னழுத்த சிக்கலைத் தீர்ப்பதன் மூலம் அதன் செயல்திறனையும் தரத்தையும் மேம்படுத்தவும் இ.மி.ச. நம்புகிறது.
அமைச்சர் மேலும் தமது கருத்துக்களை தெரிவிக்கையில்,
இன்று நம் நாட்டின் பொருளாதாரம், நமது இலக்கான புதுப்பிக்கத்தக்க மின்சக்தி துறைக்கு மற்றும் இ.மி.ச. இன் தொழில்நுட்ப முன்னேற்றங்கள் மற்றும் வெளிநாட்டு உதவிகளுக்கு ஒரு சிறப்பு நாள். இன்று, ஜனாதிபதி கோதபய ராஜபக்ஷவின் சுபீட்சத்தின் நோக்கில் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி ஆதாரங்களை நாட்டின் மையமாக மாற்றுவதற்கான பயணத்தில் ஒரு பெரிய பாதையில் தடம் பதிக்கும் நாளாகும். இதன் மூலம் புதுப்பிக்கத்தக்க வளங்களை ஊக்குவித்தல் மற்றும் அவர்களுக்கு அதிக சக்தியை அளிக்கிறது. 2025 ஆம் ஆண்டில் நாட்டில் எரிபொருள் மற்றும் டீசல் பயன்பாட்டை 5மூ குறைப்பதே எங்கள் குறிக்கோள். இந்த வரம்பை 2030 க்குள் 0 ஆக குறைக்க நாங்கள் தயாராக உள்ளோம். அதனால்தான் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி அமைச்சகம் நிறுவப்பட்டது. ஐரோப்பா வேகமாக புதுப்பிக்கத்தக்க பொருளாதாரத்தை நோக்கி நகர்கிறது. பிரான்ஸ் தற்போது மின்சாரத்தை ஏற்றுமதி செய்கிறது. புதுப்பிக்கத்தக்க இலக்குகள் ஐரோப்பா முழுவதையும் ஏற்றுக்கொண்டன. அவை புதுப்பிக்கத்தக்க ஆதார வளங்களை மின்சாரத்தில் மட்டுமல்ல, போக்குவரத்திலும் பயன்படுத்துகின்றன. அதேபோல், இலங்கையிலும், புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலில் சுற்றுச்சூழலை சுத்தப்படுத்தி மக்களின் பொருளாதாரம் பலப்படுத்தப்பட வேண்டும், என்றார்.
பிரெஞ்சு தூதர் எரிக் லாவெர்டு, மாகாண கவுன்சிலர் வீரசிங்க அலுத்கமகே, மின்சக்தி அமைச்சின் செயலாளர் வசந்தா பெரேரா, இலங்கை மின்சார சபையின் தலைவர் விஜித ஹேரத், துணைத் தலைவர் நலிந்தா இளங்காகோன், பொது முகாமையாளர் குமுதினி ஹேரத் அதிகாரிகள் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required