தெயட்ட எலிய – கிராமத்தை மேம்படுத்துதல், ‘கிராமத்திற்கான ஒரு மின் உற்பத்தி நிலையம்’ பதவியேற்பைக் குறித்தது …
25 0

Posted by  in Latest News

தெயட்ட எலிய – கிராமத்தை மேம்படுத்துதல்,
‘கிராமத்திற்கான ஒரு மின் உற்பத்தி நிலையம்’ பதவியேற்பைக் குறித்தது …

டல்லாஸ் அலகாபெருமா – மின் அமைச்சர்

இது 03 ஆண்டுகளுக்குள் நிறைவடைந்து 700 மெகாவாட் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்படும் ….
இராஜாங்க அமைச்சர் துமிந்தா திசானநாயக்க

“நாட்டின் எதிர்காலம் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை அடிப்படையாகக் கொண்டது. அதிமேதகு ஜனாதிபதி அவர்களின் சுபீட்சத்தின் நோக்கு கொள்கையை அடிப்படையாக கொண்டு 2030 ஆம் ஆண்டளவில் தேசிய கட்டத்தில் 70% க்கு புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலின் பங்களிப்பை அதிகரிக்கும் இலக்கைத் நோக்கி தெயாட்ட எலிய – கிராமத்திற்கு சக்தியாக எண்ணி, கிராமமொன்றிற்கு ஓர் மின்நிலையமொன்று எனும் எண்ணக்கருவிற்கு எங்களால் ஒரு ஆரம்பத்தை கொடுக்க முடிந்தது. இது நாட்டின் வரலாற்றையும் மக்களையும் மாற்றும் ஓர் பாரிய தடம் ஆகும். தேசிய கட்டத்திற்கு சூரிய மின் சக்தியின் பங்களிப்பு இதுவரை 417 மெகாவாட் மட்டுமே. இன்று தொடங்கப்பட்டுள்ள கிராமத்திற்கு, ஓர் மின் உற்பத்தி நிலையத்தின் மூலம் அந்த பங்களிப்பை இரட்டிப்பாக்க முடியும். நாட்டின் பொருளாதாரத்தில் பெரும் பங்களிப்பை வழங்கிய கிராம மின் உற்பத்தித் திட்டம், 03 ஆண்டு காலத்திற்குள் 7000 புதிய சூரிய மின் நிலையங்களை நிறைவு செய்து, 700 மெகாவாட் தேசிய மின் கட்டத்திற்கு பங்களிக்கும் ”என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும தெரிவித்தார்.
தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட 7000 மின்மாற்றிகளுடன் இணைந்து தீவு முழுவதும் கட்டப்படவுள்ள 7000 சூரிய மின் உற்பத்தி திட்டத்தின் முதல் கட்டத்தை தொடங்குவதற்காக இன்று (25) மின்சக்தி அமைச்pன் வளாகத்தில் நடைபெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில் கலந்துரையாடி போதே அமைச்சர் தமது கருத்துக்களை வெளியிட்டார்;. அதன்படி, முதல் கட்டத்தின் கீழ் 880 மின் உற்பத்தி நிலையங்கள் நிர்மாணித்தல் தொடர்பில் கேள்வி மனுக்கள்; இன்று அழைக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளன. முதல் கட்டத்தின் கீழ் உள்ள இந்த மின் உற்பத்தி நிலையங்கள் 7 மாத காலத்திற்குள் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்பட உத்தேசிக்கப்பட்டுள்ளது.
மேலும் தமது கருத்துக்களை வெளியிட்ட அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும, இலங்கையில் சூரிய சக்தி குறித்த முதல் கலந்துரையாடல் 1980 ஆம் ஆண்டில் நடைபெற்றதுடன், இது நாட்டின் எதிர்காலத்திற்கு ஒரு புதிய பரிமாணத்தை சேர்த்ததுள்ளதுடன். பழங்குடி அரசியல் மனநிலையைத் தாண்டி,இன்று தொடங்கப்பட்ட இந்த புதுமையான கருத்தாக்கத்தால் முழு தீவையும் ஒளிரச் செய்யும் வரலாற்றுப் பணியை சுமந்த இராஜாங்க அமைச்சர் துமிந்த திசனாயக்க மற்றும் பிற அதிகாரிகள் உள்ளிட்ட அனைவருக்கும் தனது நன்றியைத் தெரிவித்தார். ஊடகங்கள் எழுப்பிய கேள்விக்கு பதிலளித்த அமைச்சர் அகஹாபெருமா, இலங்கை மின்சார சபையுடன் 20 ஆண்டு ஒப்பந்தத்தின் கீழ் 7000 மின் உற்பத்தி நிலையங்கள் அமைக்கப்படும் என்றும், அவை மீது எந்த அரசியல் தாக்கமும் ஏற்படாது என்றும் அரசாங்கம் மாறும் எனு;று கனவு காண்போருக்கு சுகமான நித்திரைக்காக தாம் பிரார்த்திப்பதாகவும் அவர் மேலும் கூறினார். மேலும், சமுர்த்தி பெறுநர்கள் மற்றும் இதுவரை மின்சார வசதி பெறாத குறைந்த வருமானம் கொண்ட குடும்பங்களுக்கு 99862 குடும்பங்கள் இலவச மின்சார இணைப்புகளை வழங்க அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளதுடன் சமீபத்தில் கிரிபாவாவில் தொடங்கப்பட்ட தெயாட்ட எலியா தேசிய மின் திட்டம் இதுவரை 1881 வீடுகளுக்கு மின்சார வசதிகளை வழங்கியுள்ளதுடன் மீதமுள்ளவற்றில், 37363 ஏப்ரல் இறுதிக்குள் இலவச மின்சாரம் வழங்கப்படும், மற்ற அனைவருக்கும் இந்த ஆண்டு இறுதிக்குள் மின்சாரம் வழங்கப்படும் எனவும் அவர் மேலும் குறிப்பிட்டார்.
இந்நிகழ்ச்சியில் கலந்து கொண்ட இராஜாங்க அமைச்சர் துமிந்த திசாநாயக்க கருத்து தெரிவிக்கையில்,

“ஒரு நாடு என்ற வகையில், நாங்கள் நீண்ட காலமாக மற்ற நாடுகளை விட பின் தங்கிய நிலையில் உள்ளோம், ஆனால் வளரும் நாடுகளில் உள்ள மற்ற நாடுகளுடன் வேகமாய் இருக்க, ஒட்டுமொத்தமாக, புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை நோக்கி நாம் செல்ல வேண்டியது அவசியம். அதிவரது மேதகு ஜனாதிபதி அவர்கள் அதற்காக மின்சக்தி துறை தொடர்பில் இதுவரையிலும் எமக்கு இலக்கை நிர்ணயித்துள்ளார் 2030 ஆம் ஆண்டளவில் மின் துறையில் புதுப்பிக்கதக்க மின்சக்தி பங்களிப்பை 70மூ ஆகக் கொண்டுவருவதற்காகும். அந்த இலக்குகளை அடைவதற்கான படிகளில் ஒன்றாக, கிராமத்திற்கு ஒரு மின் நிலையம் என்ற கருத்தை செயலில் உள்ள நிலைக்கு கொண்டு வர முடிந்தது. இதன் கீழ் முதற் கட்மாக நிர்மாணிக்கபட்டு வரும் 880 சூரிய சக்தி மின்நிலையங்கள் கேள்வி மனு கோரப்பட்டது. இந்த 7000 மின் நிலைய திட்டத்தின் ஊடாக தேசிய மின்சக்தி முறைமைக்கு 700 மெகாவாட், 7000 முதலீட்டு வாய்ப்புகள் மற்றும் பல புதிய வேலை வாய்ப்புகள் உருவாக்கப்படும்.

அதே போல் இது நாட்டின் பொருளாதாரத்திற்கும் ஒட்டுமொத்த நாட்டிற்கும் பல தனித்துவமான நன்மைகளைத் தரும். சூரிய, காற்று மற்றும் நீர் மின் உற்பத்தித் துறை அமைச்சர் என்ற வகையில், ஒரு கிராம மின் உற்பத்தி நிலையம் என்ற கருத்தை 03 ஆண்டுகளுக்குள் ஒரு யதார்த்தமாக்குவதற்கும், தேசிய கட்டத்திற்கு 700 மெகாவாட் வழங்குவதற்கும் நான் முழுமையாக உறுதியுடன் இருக்கிறேன். ஆமலும் இது போன்ற பல புதுப்பிக்கதக்க சக்தி திட்டங்களை எதிர்வரும் காலத்தில் அறிமுகப்படுத்த நடவடிக்கை எடுப்பதாகவும் அவர் தெரிவித்தார்.

இந்நிகழ்ச்சியில் மின்சக்தி அமைச்சின் செயலாளர் வசந்தா பெரேரா, மின்சார சபை துணைத் தலைவர் நலிந்தா இளங்ககோன், மேலதிக பொது முகாமையாளர் ரோஹன் செனவிரத்ன ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required