செழிப்பின் பசுமை நோக்கிற்கு தேதுரு ஓயா ஆற்றல் ஆதாரமாக இருந்தது.
01 0

Posted by  in Latest News

செழிப்பின் பசுமை நோக்கிற்கு தேதுரு ஓயா ஆற்றல் ஆதாரமாக இருந்தது.
தேசிய கட்டத்திற்கு 1300 கிலோவாட் மின்சாரம் சேர்க்கும் தேதுரு ஓயா மின் உற்பத்தி நிலையம் தேசத்திற்கு வழங்கப்படும் என்று அமைச்சர் டலஸ் குறிப்பிடார்.

இன்று, நமது மனித நாகரிகத்தின் நவீன செழிப்பின் பசுமை ஆற்றலின் காலவரிசைக்கு தேதுரு ஓயா மல்வத்து ஆற்றில் இருந்து பாய்ந்த உலக நட்புசார் ஓர் உன்னதமான ஒளியை சேர்க்கிறது. ஏப்ரல் 1 ஆம் தேதி நாம் பொதுவாகக் கிடைப்பது உண்மையான அல்லது நல்ல செய்தியோ அல்ல. அதைத்தான் உலகம் ஏற்றுக்கொள்கிறது. ஆனால் இன்று அந்த உலகளாவிய தினகாட்டியை மாற்றி உண்மைளை நிலை நாட்ட முடிந்தது. இது வரலாற்றின் மற்றொரு அத்தியாயம் மட்டுமல்ல. ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ அவர்கள் தலைவர் என்ற ரீதியில் தொடங்கப்பட்ட திட்டத்தை மக்கள் உரிமைகளுக்காக அர்ப்பணிக்க கிடைத்த வாய்ப்பாகும். மறுபுறம், நாட்டின் வரலாற்றில் நீர்ப்பாசனம், மின்சாரம், பரம்பரை வரலாற்றில் மேலுமொரு அத்தியாயம்இது உலகம் முழுவதும் முக்கியமானது மற்றும் விரும்பப்படுகிறதுமான ஒரு பசுமையான அத்தியாயம் என்பதை மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும வலியுறுத்தினார்.
இன்று (01) காலை வரலாற்று சிறப்புமிக்க எதுகல்பூவராவில் கட்டப்பட்ட தேதுரு ஓயா மின் நிலையத்தின் திறப்பு விழாவில் கலந்து கொண்டு அமைச்சர் இந்த கருத்துக்களை தெரிவித்தார்.
2008 இல் தொடங்கப்பட்ட தேதுரு ஓயா நீர்த்தேக்க திட்டத்தின் கட்டுமானத்திற்காக ரூ. 11,000 மில்லியன் செலவிடப்பட்டுள்ளது. அதன் அனைத்து வடிவமைப்புகளும் கட்டுமானங்களும் இலங்கை பொறியாளர்களால் செய்யப்பட்டுள்ளன. இந்த மின் நிலையம் தேசிய கட்டத்திற்கு 1300 கிலோவாட் மின்சாரத்தையும், தேசிய கட்டத்திற்கு ஆண்டுக்கு 4.8 ஜிகாவாட் மின்சாரத்தையும் சேர்க்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது மின்சக்தி அமைச்சானது கட்டுமானப் பணிகள் தொடர்பில் நீர்ப்பாசனத் துறை, மற்றும் மின்சார சபையுடன் கலந்தாலோசித்து லங்கா எரிசக்தி நிறுவனத்திடம் ஒப்படைக்கப்பட்டன. 2019 ஆம் ஆண்டில் கட்டுமானப் பணிகளைத் தொடங்கிய தேதுரும்பயா மின் நிலையத்தின் கட்டுமானத்தை ஒரு வருடத்தில் நிறைவு செய்ய முடிந்தது.
இங்;கு மேலும் கருத்துக்களை வெளியிட்ட அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும,
சாமல் ராஜபக்ஷவை பிரதம விருந்தினராக அழைக்கும் முடிவு தேதுரு ஓயாவிலிருந்து மின்சாரம் உற்பத்தி செய்யப்பட்டதால் மட்டுமல்ல. ஜனாதிபதி மஹிந்த ராஜபக்ஷ ஆட்சியின் போது நீர்ப்பாசன அமைச்சராக இருந்தபோது, தேதுரு ஓயா நீர்த்தேக்கத்தின் கட்டுமானம் இந்த பகுதியில் கடுமையான எதிர்ப்பை எதிர்கொண்டது, அது கைவிடத் தயாரானபோது, இதைத் தொடங்க வழங்கப்பட்ட சிறந்த தலைமைக்கு நன்றி தெரிவிக்கப்பட வேண்டும் என்ற நோக்கத்திற்காகவே ஆகும். புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் சக்திக்கு ஏன் சுபீட்சத்தின் நோக்கு இலக்கில் முன்னுரிமை வழங்;கப்பட்டது. நமது பொருளாதாரமும் சுற்றுச்சூழலும் புதைபடிவ எரிபொருட்களில் எரிகிறது என்பதை ஜனாதிபதி உணர்ந்தார். அதனால்தான் எங்களுக்கு 2025 முதல் 2030 வரை 2050 இலக்குகளும் வழங்கப்பட்டுள்ளன. நமது பொருளாதாரம், சுற்றுச்சூழல் புதைபடிவ எரிபொருள்களில் எரிகிறது என்பதை அவர் உணர்ந்தார். அதனால்தான் அவர் எங்களுக்கு இலக்குகளை வழங்கினார்.
டீசல் மற்றும் எரிபொருள் எண்ணெயிலிருந்து நேற்று (31) 15.3 ஜிகாவாட் மணி நேரம் உற்பத்தி செய்யப்பட்டது. இந்த செயல்பாட்டின் போது, 13 மில்லியன் கிலோகிராம் அல்லது 13,000 மெட்ரிக் ர் கார்பன் வளிமண்டலத்தில் வெளியிடப்பட்டது. இந்த அடிப்படையில்;, புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் என்பது சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்க இதுவரை செய்த மிகப்பெரிய பங்களிப்பாகும். புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி குறித்து அதி மேதகு ஜனாதிபதி எடுத்த முடிவு நம் நாட்டுக்கு ஒரு வரப்பிரசாதமாகும். மின்சக்தித் துறையாக, 2025 ஆம் ஆண்டில் டீசல் மற்றும் எரிபொருளில் இருந்து மின்சார உற்பத்தியை 5மூ ஆகக் குறைப்போம் என்று நம்புகிறோம். எங்கள் அடுத்த குறிக்கோள் 2030 க்குள் இந்த எண்ணிக்கையை 1மூ ஆகக் குறைப்பதாகும். இதை விட அதிகமாக யாராவது சுற்றுச்சூழலை நேசிக்க முடியுமா மற்றும் சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்க தியாகம் செய்ய முடியுமா?

இதுவரை 412 மெகாவாட் சூரிய சக்தி மட்டுமே தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், நாங்கள் இதுவரை தொடங்கியுள்ள கிராம மின் உற்பத்தி திட்டத்தின் கீழ் 7000 மின் உற்பத்தி நிலையங்கள் மூலம் தேசிய கட்டத்தில் மட்டும் 600 மெகாவாட் சூரிய மின்சக்தியை சேர்க்க தயாராக உள்ளோம். இது ஒரு திட்டம் மாத்திரமேயாகும். மின்சக்தி அமைச்சானது மின்சக்தி மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி அமைச்சகம் என்ற வகையில், ஜனாதிபதி எங்களுக்கு வழங்கிய இலக்குகளை நோக்கி நாம் சென்று கொண்டிருக்கிறோம். இயற்கை திரவமாக்கப்பட்ட இயற்கை எரிவாயு மின் உற்பத்தி நிலையங்களை நாட்டிற்கு கொண்டு வருவதற்கு 20 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக விவாதித்து வருகிறோம். ஆனால் எங்களிடம் நிறுத்த அடையாளம் இருக்கவில்லை. எரிபொருளுக்கான வருடாந்த செலவு மத்திய கிழக்கில் உள்ள நமது அப்பாவி மக்களால் இலங்கைக்கு அனுப்பப்படும் வருடாந்த பணம் அனுப்புவதற்கு சமம். இந்த நிலைமைக்கு நாம் முற்றுப்புள்ளி வைக்க வேண்டும். அப்போதுதான் நாம் பொருளாதாரத்தையும் சுற்றுச்சூழலையும் மீண்டும் உருவாக்க முடியும்.

வரலாற்று சிறப்புமிக்க எதுகல்பூராவில் மட்டும் மின்சாரம் இல்லாத 4781 வீடுகள் உள்ளன. பெரிய அரசியல் தற்பெருமைகளுக்கு இதுதான் நிலைமை. இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் இறுதிக்குள், 2256 குறைந்த வருமானம் ஈட்டுபவர்களுக்கு இலவச மின்சாரம் வழங்குவோம். குறைந்த வருமானம் ஈட்டுபவர்களாக மாறுவது அந்த மக்களின் தவறு அல்ல. இது நாட்டின் பொருளாதாரம், சமூக அமைப்பு, கல்வி முறை ஆகியவற்றின் தவறு. அதனால்தான் ஜனாதிபதியும் பிரதமரும் அவர்களுக்கு இலவச மின்சாரம் வழங்குமாறு அறிவுறுத்தினர்.
நாட்டை மாற்றும் பயணத்தில் ஒரு முன்னணி வரிசையாக நிற்கும் பசுமை எரிசக்தி அத்தியாயம் எதுகல்பூராவின் குடிமக்கள் உட்பட அனைவருக்கும் மேலும் எடுத்துச் செல்ல இது செயல்படும் என்று அவர் கூறினார்.
இந்நிகழ்ச்சியில் பிரதம விருந்தினராக கலந்து கொண்ட திரு. சமல் ராஜபக்ஷ, தேதுரு ஓயா திட்டம் அடிக்கல் நாட்டவோ விழாவோ இல்லாமல் தொடங்கப்பட்டது என்றார். ஒரே தொட்டியில் ஏராளமான வயல்களை பயிரிடுவதன் மூலம் தேதுரு ஓயா தேசத்திற்கு செய்த சேவை குறித்து கருத்து தெரிவித்த சாமல் ராஜபக்ஷ, அரசாங்கம் எல்லாவற்றையும் நல்ல நம்பிக்கையுடன் செய்து வருவதாகவும், அந்த நடவடிக்கைகளை நாசப்படுத்த எதிர்க்கட்சி சக்திகளை தோற்கடிப்பதாகவும் கூறினார். மின்சாரம் இல்லாமல் எதுவும் செய்ய முடியாது என்றும், மின்சாரம் வளர்ச்சியின் அடிப்படை அடித்தளம் என்றும் அவர் மேலும் கூறினார்.
இந்நிகழ்ச்சியில் இராஜாங்க அமைச்சர் பி.எம்.ஹெரத், பாராளுமன்ற உறுப்பினர் அனுர பிரியதர்ஷன யாப்பா, நாடாளுமன்ற பாராளுமன்ற உறுப்பினர் மஞ்சுள திசாநாயக்க, எஸ்.பி.நாவின்ன ஆகிய அரசியல் பிரமுகர்கள் உட்பட இலங்கை மின்சார சபை தலைவர், பொறியாளர் விஜித ஹேரத், லங்கா எனர்ஜிஸ் தலைவர், நந்திகா பதிரகே, மின் அமைச்சின், இலங்கை நிலைபெறு தகுவலு அதிகார சபை, இலங்கை மின்சார சபை அதிகாரி பலர் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required