இலங்கையில் நிலக்கீழ் மின் இணைப்புகளைக் கொண்ட முதல் நகரமாக காலியாக நிர்ணயித்தல்……
11 0

Posted by  in Latest News

இலங்கையில் நிலக்கீழ் மின் இணைப்புகளைக் கொண்ட முதல் நகரமாக காலியாக நிர்ணயித்தல்……
அமைச்சர் டலஸ் காலியில் கூறுகிறார்.


ஒரு புதைபடிவ எரிபொருள் இலவச மின் துறையை உருவாக்குவதற்கான அதிமேதகு ஜனாதிபதியின் சுபீட்சத்தின் நோக்கு, மின்சாரத் துறையின் திசை இப்போது எங்களுக்கு வழங்கப்பட்ட இலக்குகளுக்கு ஏற்ப புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலை நோக்கி நகர்ந்துள்ளது. நீர், சூரிய ஒளி மற்றும் காற்று ஆகியவை மின்சாரத் துறையில் ஆத்ம சக்தி நிலை கருவாக மாறிவிட்டன. சுபீட்சத்தின் நோக்கினை இலக்காக கொண்டு நாட்டை வழிநடத்தும் பயண வழியில், மின்சார ஒளியில் ஒளிமயப்படுத்த, அந்த பயணத்தில் ஒரு முன்னோடியாகவும் இருக்க நாங்கள் இப்போது தயாராக உள்ளோம். இந்த சவால்களை முகங் கொடுக்க, மின்சார நுகர்வோர் சேவையை மிகவும் திறமையாகவும், செலவு குறைந்ததாகவும், தொடர்ச்சியாகவும் பெற்று தரும் சேவையாக மாற்றுவதுடன், பொதுமக்கள் பாதுகாப்பு மற்றும் நகர்ப்புற அழகுபடுத்தலுக்காகவும் நிலக்கீழ் மின் கேபிள் அமைப்பின் தேவை இப்போது நமக்கு உள்ளது. அதன் அடிப்படையில், நிலக்கீழ் கேபிள்களைப் பயன்படுத்தி முதல் முறையாக காலியில் மின்சார விநியோக வலையமைப்பை நிறுவுவதற்கான ஆரம்ப திட்டத்தை தொடங்க இலங்கை மின்சார சபையுடன் (இ.மி.ச.) அனைத்து திட்டங்களும் நிறைவு செய்யப்பட்டுள்ளன என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும தெரிவித்தார்.
இன்று (9) காலியில் உள்ள ஹோல் டி கோல் மண்டபத்தில் நடைபெற்ற கிராம பொருளாதாரத்தை மேம்படுத்துவதற்கான தேசிய திட்டத்தின் கீழ் காலி மாவட்ட கிராமிய உட்கட்டமைப்பு மேம்பாட்டுக் குழுவின் கூட்டத்தில் அமைச்சர் உரையாற்றிய போதே பின்னவரும் கருத்துக்களை வெளியிட்டார். சுபீட்சத்தின் நோக்கிற்கு ஏற்பப மாவட்ட அளவில் மக்கள் பிரச்சினைகளை தீர்ப்பதை நோக்கமாகக் கொண்ட தொடர் கூட்டங்களில் 8 வது கட்டம் இன்று காலி மாவட்டத்தில் நடைபெற்றது.
மேலும் பல கருத்துக்களை வெளியிட்ட அமைச்சர் அலஹபெருமா,
நடைமுறையில் உள்ள கோவிட் தொற்றுநோய் பரவலின் கீழ் கூட, இந்த முறையில் மக்களுக்கு நிவாரணம் வழங்குவதற்கான தேசிய அபிவிருத்தி நிகழ்ச்சி நிரலை தியாகம் செய்யாமல் அபிவிருத்தி திட்டங்களை அமல்படுத்துவதற்கான மேடை அமைத்தமைக்கு அதி மேதகு ஜனாதிபதி, பிரதமர் மற்றும் பசில் ராஜபக்ஷ ஆகியோருக்கு நாங்கள் நன்றி தெரிவிக்க கடமைப்பட்டுள்ளோம். முழு தீவையும் மின்சாரத்தால் ஒளிரச் செய்யும் திட்டம் வெற்றிகரமாக நிறைவேறியுள்ளது. மின்சாரம் என்பது ஒரு அடிப்படை உட்;கட்டமைப்பு மட்டுமல்லாது, மனித உரிமையுமாவதுடன் மற்றும் மக்களுக்கு இன்றியமையாத சேவை ஆகும். தற்போது காலி மாவட்டத்தில் 99.6 சதவீத மக்களுக்கு மின்சாரம் வழங்கப்பட்டுள்ளது. தற்போது மின்சாரம் இல்லாத 2730 குடும்பங்கள் மட்டுமே உள்ளன. 2022 இறுதிக்குள் அந்தக் குழுவிற்கு மின்சாரம் வழங்க நாங்கள் தயாராக உள்ளோம். நமது கௌரவ பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷ கடந்த வரவு செலவு திட்டத்தில் இந்த நோக்கத்திற்காக நிதி ஒதுக்கீட்டை செய்துள்ளார். அதேபோல், காலி மாவட்டத்தில் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலின் விரிவாக்கம் இன்னும் வெற்றிபெறவில்லை. மாவட்டத்தில் 919 வீடுகளில் மட்டுமே சூரிய கலங்கள் கூரைகளில் நிறுவப்பட்டுள்ளன. எனவே, இந்த ஆண்டுக்குள், மாவட்டத்தில் உள்ள வீடுகளையும் அலுவலகங்களையும் சூரிய மின் நிலையங்களாக மாற்றுவதற்கும், மின்மாற்றிகளைப் பயன்படுத்தி மின்சாரம் தயாரிக்க தொடங்கப்பட்ட புதிய திட்டத்தை விரிவுபடுத்துவதற்கும் நாங்கள் ஏற்பாடு செய்துள்ளோம். மேலும், தற்போது இலங்கையில் பாரிய பிரச்சினையாக இருக்கும் குப்பைகளைப் பயன்படுத்தி மின்சாரம் தயாரிக்க ஒரு ஆரம்ப திட்டத்தை தொடங்கவும் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. அனைத்து அமைச்சர்களும் முதலில் தங்கள் மாவட்டங்களுக்கு எல்லாவற்றிற்கும் முன்னுரிமை அளிக்கின்றனர். ஆனால் நான் அந்த கலாச்சாரத்திலிருந்து விடுபட்டு காலி மாவட்டத்தில் உள்ள மின்சார நுகர்வோருக்கு இந்த வசதிகள் அனைத்தையும் வழங்குவேன், ”என்றார்.
இந்த நிகழ்வில் தெற்கு மாகாண ஆளுநர் வில்லி கமகே, பெருந்தோட்டத்துறை அமைச்சர் ரமேஷ் பதிரன, நகர்ப்புற மேம்பாடு, கடலோர பாதுகாப்பு கழிவுகளை அகற்றுவது மற்றும் பொது சுகாதாரம் அமைச்சர் நாலக கொடஹேவா, கிராமப்புற வீட்டுவசதி மற்றும் கட்டுமான கட்டிடம் பொருட்கள் தொழில் மேம்பாட்டு இராஜாங்க அமைச்சர் இந்திக அனுருந்த ஆகியோர் உள்ளிட்ட காலி மாவட்ட பிரதிநிதிகள், அமைச்சின் செயலாளர் வசந்தா பெரேரா இராஜாங்க அமைச்சின் செயலாளர் ஹேமந்த சமரகோன் மற்றும் இலங்கை மின்சார சபை பிற மூத்த அதிகாரிகள், இலங்கை மின்சார நிறுவனம், நிலையான எரிசக்தி ஆணைக்குழு மற்றும் அப்பகுதியின் பொதுத்துறை அதிகாரிகள் பலர் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a comment

* required