சுபீட்சத்தின் ஒளிமயத்தில் மற்றும் சக்தியில் முழு நாட்டிற்கும் உயிர்த்தெழுப்பும் வகையில் மின் புரட்சி ஆரம்பமாகின்றது…
27 0

Posted by  in Latest News

சுபீட்சத்தின் ஒளிமயத்தில் மற்றும் சக்தியில் முழு நாட்டிற்கும் உயிர்த்தெழுப்பும் வகையில் மின் புரட்சி ஆரம்பமாகின்றது…

“புதிய பசுமை மற்றும் தூய மின் நிலையங்கள் நிர்மாணிக்கப்பட்டு, 2021 ஆம் ஆண்டில் நாட்டின் மின்சக்தி துறையில் பாரிய மாற்றம் ஏற்படவிருக்கின்றது…”

டலஸ் அலஹப்பெரும
மின்சக்தி அமைச்சர்

“இப்போது கொழும்பு முதுமை அடைந்துள்ளது. குறைந்த பட்சம் ஒரு இறந்த குழாயை வைக்கவோ அல்லது மின் இணைப்பு ஏற்படுத்தவோ முடியாது. ஆகவே, கொழும்பு வயதாகும்போது, ஒரு புதிய வணிக தலைநகரத் தேவையை நமது ஜனாதிபதி தொலைநோக்கினார். அன்று மஹிந்த ராஜபக்ஸ அவர்களின் உகந்த தீர்மானமாக ஹம்பாந்தோட்டை நகரமே அதற்கு சிறந்த இடமாக மாற்றுவதாகும். இன்று, இந்த கனவை நனவாக்குவதின் ஓர் கட்டமே இன்று மின்சக்தி அமைச்சின் கடமையாக நிறைவேற்றப்படுகின்றது.
இந்த வாடிக்கையாளர் சேவை மையம் ஹம்பாந்தோட்டையின் புதிய வணிக தலைநகராக்குவதற்கான ஒரு அறிவியல் தூண்டுதலாகும். 2021 ஆம் ஆண்டு இந்த நாட்டின் எரிசக்தி துறையில் பெரும் மாற்றத்தின் ஆண்டாக இருக்கப்போகிறதுடன், இதுபோன்ற செயல்களின் மூலம் அந்த மாற்றம் ஒரு பாரிய மாற்றத்தை ஏற்படுத்தும் மற்றும் இந்த நாட்டின் மக்களின் வாழ்க்கையில் ஒரு மாற்றத்தை ஏற்படுத்தும் என்று நாங்கள் உங்களுக்கு உறுதியளிக்கிறோம், ”என்று மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும அவர்கள் கூறினார்.

இலங்கை மின்சார சபையின் அம்பாந்தோட்டை மின்சார நுகர்வோர் சேவை மையத்தை இன்று (27) காலை பொதுமக்களிடம் ஒப்படைத்தபோது அவர் இக்கருத்துக்களை வெளியிட்டார்.

இலங்கை மின்சார சபையால் அம்பாலந்தோட்டை நகரை மையப்படுத்தி புதிதாக நிறுவப்பட்ட புதிய வாடிக்கையாளர் சேவை மையம், அம்பலந்தோட்டை நகரை மையப்படுத்தி அமைந்துள்ள 23,000 நுகர்வோரின் மின்சார தேவைகளை எளிதில் பூர்த்தி செய்யும். இது வாரத்தில் ஏழு நாட்கள் 24 மணிநேர தடையற்ற சேவையை வழங்கும் முகமாக மின்சார அதிகாரியின்; கீழ் இயங்குகிறதுடதுடன் மற்றும் துண்டிப்புகளை சரிசெய்தல், பராமரிப்பு சேவைகளை வழங்குதல், புதிய சேவை இணைப்புகளை வழங்குதல், வாடிக்கையாளர் தேவைக்கேற்ப துருவங்களை மாற்றுதல் மற்றும் பிற சேவைகளை வழங்குகிறது. தற்போது நோனகமாவிலிருந்து ஹாதகல , மாமடகல வரையிலான பகுதியில் உள்ள வாடிக்கையாளர்களுக்கு தம்து சேவை பு}ர்த்தி செய்து கொள்ளும் வகையில் 20 கி.மீ தூரத்தில் தங்கல்லை மின் பொறியியலாளர் அதிகார ; பகுதியில் உள்ள அங்குனகோலாபெலெஸ்ஸ வாடிக்கையாளர் சேவை மையத்தையும், நோனகமாவிலிருந்து தெஹிகஹலகந்த வரை 25 கி.மீ தூரத்தில் உள்ள ஹம்பாந்தோட்டை வாடிக்கையாளர் சேவை மையத்திற்கும் செல்ல வேண்டி இருந்ததுடன், புதிய வாடிக்கையாளர் சேவை மையத்தை நிறுவுவதன் மூலம், அவர்கள் எதிர்காலத்தில் விரைவான மற்றும் திறமையான சேவையை வழங்க முடியும்.

மேலும் கருத்துக்களை வெளியிட்ட மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹப்பெரும அவர்கள்:
“அதிமேதகு ஜனாதிபதி சுபீட்சத்தின் நோக்கினை கடந்த ஆண்டு மக்கள் சந்திப்பில் அறிமுகப்படுத்தினார். இந்த கொள்கை அறிக்கையின் நிமித்தம் இந்த வரவுசெலவு திட்டத்தில் மின்சக்தி குறித்த பல புதிய அத்தியாயங்கள் மேற்கொள்ளப்பட்டன. மீள்புத்தாக்க மின்சக்தியை உருவாக்குவதே இதன் முக்கிய நோக்கம். மின்சார கட்டணங்களின் சுமையுடன், வர்த்தகர்கள் மற்றும் முதலீட்டாளர்கள் இலங்கையில் முதலீடு செய்வார்கள் என்பதை எதிர்பார்க்க முடியாது. அந்தளவிற்கு மின்சார கட்டணத்தின் சுமை அதிகம். அதன் மிகப்பெரிய சுமை இலங்கை மின்சார சபை மீது உள்ளது. இதை அகற்றுவதற்கான வழிமுறை சுபீட்சத்தின் நோக்கில் காட்டப்பட்டுள்ளது. நாட்டின் முதல் காற்றாலை பண்ணை இன்னும் 10 நாட்களில் திறக்கப்படும். அதே போல் முதல் எல்.என்.ஜி மின்நிலைய பணிகள் அடுத்த சில வாரங்களில் தொடங்கும். இது இந்த நாட்டின் ஆற்றல் வம்சாவளியில் ஒரு புதிய அத்தியாயத்தைக் குறிக்கும்.” என குறிப்பிட்;டார்.
ஹம்பாந்தோட்டை மின்சார நுகர்வோரின் எண்ணிக்கை 229,000, ஆனால் கூரைகள் மீது பொருத்தப்பட்ட சூரிய மின் கலங்கள் 408 மட்டுமே காணப்படுகின்றதென கூறிய அமைச்சர் அவர்கள், 100,000 சமுர்தி குடும்பங்களை சூரிய மின் உற்பத்தி நிலையங்களுடன் மேம்படுத்துவதற்கு வரவு செலவு திட்டத்தில் முன்மொழியப்பட்டுள்ள நிலையில், இந்த ஆண்டு புதிய வரவு செலவு திட்டத்தின் படி நுகர்வோரை ஒரு தொழில்முனைவோராக மாற்றுவது சுபீட்சத்தின் நோக்கில் தெளிவாகக் காட்டப்பட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார். 2013 ஆம் ஆண்டில் லக்விஜய மின் உற்பத்தி நிலையம் திறக்கப்பட்டதிலிருந்து, நாட்டில் எந்தவொரு மின் உற்பத்தி நிலையமும் கட்டப்படவில்லை என்றும், இந்த ஏழு ஆண்டுகளில் 300 மெகாவாட்டிற்கும் குறைவான திறன் மட்டுமே தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன என்றும் அவர் கூறினார், அரசாங்கம் தற்போது ஆண்டுக்கு 5மூ முதல் 6மூ வரை வளர்ந்து வரும் மின்சார தேவை நெருக்கடியை எதிர்கொண்டு வருவதாகவும், அனைவருக்கும் மின்சாரம் வழங்குவதோடு, மின்சார கட்டணங்களின் சுமையை குறைப்பதாகவும் குறிப்பிட்ட மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும அவர்கள், ஜனாதிபதி அவர்கள் ஓர் அமைச்சாக தமக்கு பெற்று கொடுத்துள்ள சவாலை பொறுப்பேற்று தாம் நிறைவேற்றுவதற்கு, சூரிய, காற்று மற்றும் சிறிய நீர் மின் நிலைய அபிவிருத்தி அமைச்சின் பொறுப்பான இராஜாங்க அமைச்சர் துமிந்த திசாநாயக்க மற்றும் இலங்கை மின்சார சபை உட்பட மின்சக்தி அமைச்சுடன் இணைந்த பிற நிறுவனங்களும் ஒரே குடும்பமாக இணைந்து செயல்படுவதாக அமைச்சர் அவர்கள் குறிப்பிட்டார்.
இந்நிகழ்ச்சியில் நீர்ப்பாசன அமைச்சர் மற்றும் இராஜாங்க பாதுகாப்பு, உள்துறை மற்றும் அனர்த்த முகாமைத்துவ அமைச்சர் சமல் ராஜபக்ஷ, சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் மஹிந்த அமரவீர, பாராளுமன்ற உறுப்பினர் உபுல் கலப்பதி மற்றும் பிரதேச பிரதிநிதிகள் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர். மற்றும் இலங்கை மின்சார சபையின் தலைவர் விஜித ஹேரத், பொது முகாமையாளர் கீர்த்தி கருணாரத்ன ஆகியோர் உள்ளிட்ட மூத்த அதிகாரிகளும் பங்கேற்றனர்.

Leave a comment

* required