‘எவ்வித மதிப்பீட்டிற்கும் இலக்காகாவிட்டாலும், நுரைச்சோலை மின்நிலைய ஊழியர்கள் கோவிட் 19 இன் போது ஆற்றிய சேவை பாராட்டத் தக்கது’
05 0

Posted by  in Latest News

‘எவ்வித மதிப்பீட்டிற்கும் இலக்காகாவிட்டாலும், நுரைச்சோலை மின்நிலைய ஊழியர்கள் கோவிட் 19 இன் போது ஆற்றிய சேவை பாராட்டத் தக்கது’

டலஸ் அலஹப்பெரும
மின்சக்தி அமைச்சர்

இந்த நுரைச்சோலை மின் உற்பத்தி நிலையம் இன்று தேசிய மதிப்பின் அடிப்படையில் மிக முக்கியமான இடத்தில் உள்ளது. லக்விஜய மின்நிலையம் இல்லாமல் இருந்தால் இந்த நாட்டில் மின் துறைக்கு இன்று என்ன நடந்திருக்கும் என்பதை நாம் சிந்திக்க வேண்டும். குறிப்பாக கோவிட் 19 காலகட்டத்தில், நாட்டில் 24 மணிநேர ஊரடங்கு உத்தரவு இருந்தபோது, நோரோச்சோலை மின் நிலையத்தில் உள்ள அனைத்து மக்களும் தங்கள் பொறுப்புகளை நிறைவேற்றியவர்கள் என அடையாளம் காணலாம். அந்த நேரத்தில் அத்தகைய உறுதிப்பாட்டைச் செய்தவர்கள் பல வழிகளில் பாராட்டப்பட்டனர். எவ்வாறாயினும், இதுபோன்ற பாராட்டுக்கள் இன்றி நாட்டிற்கு நீங்கள் செய்த அர்ப்பணிப்பு சேவைக்காக அரசாங்கத்திற்கு, குறிப்பாக ஜனாதிபதி மற்றும் பிரதமர் சார்பில் நன்றி தெரிவிக்க இந்த வாய்ப்பை நான் பயன்படுத்த விரும்புகிறேன், ”என்று மினசக்;தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹப்பெரும கூறினார்.”
இலங்கையின் அன்றாட மின்சார தேவையில் 40% – 45% பூர்த்தி செய்து, தேசிய கட்டத்திற்கு 900 மெகாவாட் மின்சாரம் வழங்கும் நுரைச்சோலை நிலக்கரி மின் நிலையத்தை ஆய்வு செய்யும் போது அமைச்சர் இந்த கருத்துக்களை தெரிவித்தார். சூரிய, காற்று மற்றும் நீர் உற்பத்தி திட்ட மேம்பாட்டுத் துறை அமைச்சர் துமிந்த திசாநாயக்கவும் இந்த விஜயத்தில் இணைந்தார்.
நாட்டின் பொருளாதாரம், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சமூக அமைப்புகளில் எதையும் எரிக்காமல் எதிர்கால எரிசக்தி தேவைகளை பூர்த்தி செய்வது ஒரு சவாலாக எடுத்துக் கொள்வதாகவும், அதற்காக நிலையான அபிவிருத்தி நோக்கங்கள் மூலம் அதற்கான தீர்வுகள் வழங்கப்படும் என்பதையும் தான் ஏற்றுக்கொள்வதாக மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும மேலும் தெரிவித்தார்.
கடந்த ஆகஸ்ட் 11 ஆம் திகதி நுரைச்சோலை மின் உற்பத்தி நிலையத்தில் ஏற்பட்ட மின் தடை காரணமாக மின் உற்பத்தி நிலையம் போன்ற ஒரு சூழ்நிலையை சமாளிக்க எடுக்கப்பட்ட தொழில்நுட்ப பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகள் குறித்து அமைச்சர் விசாரித்தார்.
அனைத்து முக்கிய நீர்மின் ஆதாரங்களும் தேசிய மின் கட்டத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள நிலையில் நுரைச்சோலை வளாகத்தில் 4 வது மின்நிலையத்தின் எதிர்கால கட்டுமானம் தொடர்பான சாத்தியமான சமூக மற்றும் சுற்றுச்சூழல் பிரச்சினைகள் குறித்து அமைச்சர் டலஸ் அலஹபெரும விரிவாக விவாதித்தார

Leave a comment

* required