“இலங்கை நிலைத்தன்மையான அபிவிருத்தியை அடைவதில் மின்சக்தி துறையின் பங்கு பாராட்டத்தக்கது… “
13 0

Posted by  in Latest News

“இலங்கை நிலைத்தன்மையான அபிவிருத்தியை அடைவதில் மின்சக்தி துறையின் பங்கு பாராட்டத்தக்கது… “

(ஐக்கிய நாடுகள் சபை மற்றும் ஐக்கிய நாடுகளின் மேம்பாட்டுத் திட்டத்தில் இலங்கை பிரதிநிதிகள் கூறுகின்றனர். )

ஒரு நாட்டை நிலையான அபிவிருத்தி இலக்குகளை நோக்கி வழிநடத்துவதில் அதன் “முன்னோடி” மின்சக்தி துறை என, ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் இலங்கைக்கான குடியுரிமை ஒருங்கிணைப்பாளர் திருமதி ஹன்னா சிங்கர் (Ms.Hanna Singer) அவர்களால் கருத்து வெளியடப்பட்டது.

நேற்று (22) காலை பாராளுமன்ற வளாகத்தில் மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹப்பெருமவுடன் அதிகாரப்பூர்வ கலந்துரையாடலின் போது அவர் இந்த கருத்துக்களை தெரிவித்துள்ளார்.

முழு தீவையும் மின்சாரம் மூலம் ஒளிரச் செய்யும் இலக்கை வெற்றிகரமாக அடைந்து வரும் இலங்கை, அதன் மின்சார நுகர்வோருக்கு மலிவான, தடையற்ற மற்றும் தரமான மின்சாரத்தை வழங்கும் பொறுப்பை மின்சக்தி அமைச்சகம் உட்பட அதன் கீழ் இயங்கி வரும் துணை நிறுவனங்களுக்கு ஒப்படைத்துள்ளதுடன், மேலும் அதை முறையாக செயல்படுத்த தேவையான அனைத்து ஏற்பாடுகளையும் செய்து வருகிறதாக இந்த நிகழ்வில் கலந்து கொண்ட மின்சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹப்பெரும வலியுறுத்தினார்.

மக்களின் அன்றாட தேவைகளில் மின்சாரத்திற்கு ஒரு தனித்துவமான இடம் இருப்பதாகவும், மக்களின் அபிலாஷைகளை நிறைவேற்றுவதன் மூலம் அபிவிருத்தி இலக்குகளை அடைவதற்கான பாதை வகுக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், நாட்டின் மின்சாரத் துறையின் ஸ்திரத்தன்மையை உறுதி செய்ய வேண்டும் என்றும் குறிப்பிட்ட மின்சக்தி அமைச்சர் இது வரையிலும் அதன்படி, மின் உற்பத்தி செயற்பாட்டின் திசையானது, மீள்புத்தாக்க சக்தி வளங்கள் மீது திரும்பியுள்ளதெனவும் அதன் அடிப்படையில் அதி மேதகு ஜனாதிபதி அவர்களின் ‘’சுபீட்சத்தின் நோக்கு’’ க்கு இணங்க, தேசிய கட்டத்தில் மீள்புத்தாக் எரிசக்தி துறையின் பங்களிப்பை 70% ஆக உயர்த்தும் திட்டம் அடுத்த சில ஆண்டுகளில் தொடரும் எனவும் குறிப்பிட்டார்.

நிலையான அபிவிருத்தி இலக்குகளை எதிர்கொள்ளும் சவால்களை வெற்றி கொள்ள இலங்கைக்கு தமது முழு ஆதரவையும் வழங்குவதாக ஐக்கிய நாடுகளின் அபிவிருத்தி திட்டத்தின் (யுஎன்டிபி) குடியுரிமை பிரதிநிதி ராபர்ட் ஜுகாம், மின்வாரிய மந்திரி டலஸ் அலஹபெரும அவர்களிடம் கூறினார்.

ஐக்கிய நாடுகளின் அபிவிருத்தி திட்டத்தின் இலங்கையின் குடியுரிமை பிரதிநிதி திரு. ராபர்ட் ஜுகாம் அவர்களும் இந்நிகழ்வில் கலந்து கொண்டார்.

Leave a comment

* required