“13 ஆண்டுகள் கதையாக மாத்திரம் காணப்பட்ட LNG, 2023 வரையில் மின் உற்பத்திக்கு இணைப்போம்…”
18 0

Posted by  in Latest News

“நாம் அதிகாரத்திற்கு வந்தது வரலாற்றிற்கு விரல் நீட்ட அல்ல, எம்மால் நிறைவேற்றப்பட வேண்டிய கடமைகளை நிறைவேற்றவேயாகும்…..
“13 ஆண்டுகள் கதையாக மாத்திரம் காணப்பட்ட LNG, 2023 வரையில் மின் உற்பத்திக்கு இணைப்போம்…”

“2015-2019 ஐந்தாண்டுகளில் 300 மெகாவாட் மட்டுமே தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளது, ஆனால் மின்சாரம் தேவை ஆண்டுக்கு 6% ஆக அதிகரித்து வருகிறது. அதன் அடிப்படையில், எதிர்வரும் காலத்தில் நம் நாடு எதிர்நோக்க வேண்டிய சிக்கல்களை தவிர்க்க முடியாது.ஏன் நமக்கு இவ்வாறான நிலை ஏற்பட்டுள்ளது?… மின் உற்பத்திக்காக நடைமுறைப்படுத்தப்பட வேண்டிய தலைமுறை திட்டத்தை செயற்படுத்தாது நமது அரசியல்வாதிகள் சிலர், விதண்டவாதத்துடனும் தன்னிச்சையாகவும் அவர்களின் தனிப்பட்ட கோட்பாடுகளுக்கு மாற்றாகவும் செயல்படுகிறமையாலே அவ்வாறான நிலைக்கு தள்ளப்படுகின்றது. மேலும் தொலை நோக்குத் தலைமையிலான தற்போதைய அரசாங்கம் தீர்வைக் கொண்டு வர முடியும் என்பதற்கான சான்றானது நாம் செயற்படுத்தும் உற்பத்தி திட்டத்திற்காக நாம் முன்நோக்கி செல்லல் ஆகும். வரலாற்றில் நாம் ஆட்சிக்கு வந்தது வரலாற்றில் உள்ள குறைபாடுகளை சுட்டிக்காட்டி, விரல்களை சுட்டிக்காட்டுவதற்கு அல்ல, நாங்கள் எங்கள் கடமைகளை நிறைவேற்றுகிறோமா இல்லையா என்பதை நாம் தீர்மானிக்க வேண்டும்” என்று மின் சக்தி அமைச்சர் டலஸ் அலஹப்பெரும கூறினார்.

நேற்றைய தினம் இலங்கை மின்சார தனியார் நிறுவனத்;தின் களப் பயணத்தை மேற் கொண்டு ஊழியர்களின் கூட்டத்தில் அமைச்சர் உரையாற்றிய போது தமது கருத்துக்களை வெளியிட்டார்.

மேலும் கருத்துக்களை வெளியிட்ட அமைச்சர் அலஹப்பெரும..,

“ஒரு நாடு என்ற வகையில், நாம் ஏன் மின் நெருக்கடியை நோக்கி செல்கின்றோம்? ஜனாதிபதியின் செழிப்பு நோக்கத்திற்கு ஏற்ப, பசுமை மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலின் பங்களிப்பு 2030 க்குள் 70% ஆக உயர்த்தப்பட வேண்டும், அதே நேரத்தில் டீசல் மின்சாரத்தின் பங்களிப்பை தற்போதைய 32% முதல் 5% வரை குறைக்க வேண்டும். அதற்காக மின் உற்பத்தியில் காணப்படும் தடைகளை அகற்றல் வேண்டும். மின்சார குடும்பத்தின் சிரேஸ்ட உறுப்பினர் என்ற வகையில், லெகோ அதிமேதகு ஜனாதிபதி அவர்களின் தலைமையிலான அரசாங்கத்தின் குறிக்கோள்களை அடைவதற்கு கணக்கிடப்பட வேண்டிய ஒரு சக்தியாக இருக்கும் என்று நம்புகிறேன். நாம் இதுவரையிலும் மீள்புத்தாக்க மின்சக்தியில் அடையும் மின்சக்தி திறன் பங்களிப்பு 900 மெகா வோட் மாத்திரமே ஆகும். 2023 வரையில் இதனை இரட்டிப்பாக மாற்ற நாம் எதிபார்க்கின்றோம். விஷேடமாக எதிர்வரும் வரவுசெலவுத் திட்ட முன்மொழிவுகளுடன் மின்சார நுகர்வோர், மின் உற்பத்தியாளர்களை உருவாக்கும் திட்டங்களைத் தொடங்குவோம் என்று நம்புகிறோம், இதனால் எதிர்காலத்தில் இனி எரிசக்தி நெருக்கடி ஏற்படாத வகையில் நிலைநாட்டுவோம். நான் எப்போதும் தொழிலை அரசியல் நோக்கில் பார்வையிட மாட்டேன் அதனால் எங ;களது எவ்வித அரசியல் கருத்துக்களும் எனக்கு அவசியம் இல்லை. இந்த வெற்றிகரமான இலக்கை நோக்கி நாம் கூட்டாக நாட்டை அழைத்துச் செல்வது முக்கியம்.

மின்சாரம் ஒரு அத்தியாவசிய உட்கட்டமைப்பு என்றாலும், மின்சக்தி நிறுவனங்கள் மக்களுக்கு ஒரு சுமை என்று பரவலான கருத்து உள்ளது. ஆனால் இலங்கை மின்சார தனியார் நிறுவனமானது அந்த வகையில் குடிமக்கள் மீது எந்தவிதமான சுமையையும் சுமத்தும் ஒரு நிறுவனமாக நான் பார்க்கவில்லை. ஆளும் கட்சியாக நாம் மேலாதிக்கவாதிகள் அல்ல. ஒவ்வொரு அரசியல் கருத்துக்களும் கேட்கப்பட வேண்டும். அதன் மூலம் சரியான விடயங்களை செயல்படுத்தப்பட வேண்டும். அந்த கோட்பாட்டிற்கு இணங்க, மின்சாரத்தின் எதிர்காலம் குறித்து விவாதிக்க, அதிபர் ஜனாதிபதி சமீபத்தில் மின்சாரத்துடன் இணைக்கப்பட்ட அனைத்து பொது மற்றும் தனியார் நிறுவனங்களை கூட்டி இது தொடர்பில கலந்துரையாடினார். வரலாற்றில் இது போன்ற ஒரு விடயம் நடந்தது இதுவே முதல் முறை.
எல்.என்.ஜி. தொடர்பில் நாங்கள் 2007 இல் பேச ஆரம்பித்தோம். ஆனால் இதுவரை எங்களால் முதல் மின் உற்பத்தி நிலையத்திற்கு செல்ல முடியவில்லை. நாங்கள் அதைப் பற்றி 13 ஆண்டுகள் கலந்துரையாடல் மாத்திரமே இடம்பெற்றது. நாங்கள் அத்தகைய நெருக்கடி சூழ்நிலையில் இருக்கிறோம். 2023 ஆம் ஆண்டளவில், இரண்டு எல்.என்.ஜி மின் உற்பத்தி நிலையங்ளை உருவாக்கலாம் என்று நம்புகிறோம். இதன் மூலம் தேசிய கட்டத்திற்கு குறிப்பிடத்தக்க எல்.என்.ஜி பங்களிப்பைச் செய்யுங்கள். ” என குறிப்பிட்டார்.

Leave a comment

* required