“சுரிய பல சங்கராமய முதல் கட்டத்தை நிறுத்த எந்த முடிவூம் எடுக்கப்படவில்லை.”
16 0

Posted by  in Latest News

“தவறான பிரச்சாரத்தால் ஏமாற வேண்டாம் …”
(மின்வலுஇ எரிசக்தி மற்றும் தொழில்துறை அபிவிருத்தி அமைச்சானது பொதுமக்களைக் கோருகிறது.)”
சுரிய மின்சக்தி நிறைவூ திட்டத்தை கருத்தில் கொண்டுஇ ஒரு மெகாவாட் மின் நிலையத்திலிருந்து மின்சாரம் கொள்வனவூ செய்ய ரூ. 16.00. செலவாகும். 10 மெகாவாட் அளவூ கொள்முதல் செய்யப்படுவது மின் உற்பத்தி நிலையங்களில் ரூ. 11.82 முதல் ரூ 12.50 வரையான செலவில் ஆகும்.. பெரிய அளவிலான சு+ரிய பூங்காக்களை நிர்மாணிக்கும்போது இந்த விலைகள் மேலும் குறைக்கப்படும். இந்த திட்டத்தின் முதல் கட்டத்தில் ரூ.22.00 ஒரு அலகிற்கு செலுத்த அரசாங்கம் எதிர்பார்த்தது என்னவெனில் நுகர்வோரின் வீடுகளில் கூரிய கலங்கள் பொருத்துவதன் மூலம் ஓர் வருமானத்தை தாம் ஈட்டிக் கொள்வார்கள் என்பதேயாகும். அதேபோல் சுற்றாடல் இணைவான உற்பத்தி வளங்கள் முறைமைக்கு இணைத்தல் என்பனவாகும். கடந்த சில நாட்களாகஇ பத்திரகை மற்றும் இணையத்தள ஊடகங்கள் மூலம் பல்வேறு கட்சிகள் சு+ரிய பல சங்கராமய குறித்து பல்வேறு வதந்திகளை பரப்ப முயற்சித்து வருகின்றது. விஷேடமாக இந் நிலையில் மின்வலு எரிசக்தி மற்றும் தொழில்துறை அபிவிருத்தி அமைச்சு என்ற வகையில்இ இது தொடர்பாக நுகர்வோருக்கு தௌpவூபடுத்தவே ஊடகங்களுக்கு இந்த அறிவிப்பு வெளியிடப்படுகிறது. அமைச்சரவை ஒப்புதலுடன் சு+ரிய பல சங்கராமய நிகழ்ச்சி திட்டத்தை செயல்படுத்தினோம். அதில் எந்த மாற்றமும் ஏற்பட்டால்இ மீண்டும் ஒரு அமைச்சரவை முடிவை எடுக்க வேண்டும். இதுவரைஇ இந்த திட்டத்தில் எந்த மாற்றங்களும் செய்யப்படவில்லை. இலங்கை மின்சார சபை (இ.மிச.) நியமித்த குழுவின் அறிக்கை இன்னும் பெறப்படவில்லை. வெவ்வேறு தரப்பினரால் இந்த நாட்களில் சூரிய பல சங்கராமய முதற்கட்டத்தை நிறுத்த தீர்மானித்து உள்ளோம் என வதந்திகள் பரப்பப்பட்டு வருகின்றது. இருப்பினும்இ இது மொத்த புனைக்கதை என்று மின்வலு எரிசக்தி மற்றும் தொழில்துறை அபிவிருத்தி அமைச்சின் ஊடக செய்தித் தொடர்பாளர் சுலக்ஷன ஜயவர்தன வலியூறுத்தினார்.
இது தொடர்பாக இணையத்தள ஊடகங்கள் மற்றும் அச்சு ஊடகங்களின் தவறான கதைகள் குறித்து பொதுமக்களுக்கு அறிவூறுத்துவதற்காகவே திரு. சுலக்ஸன ஜயவர்தன அவர்கள் இந்த கருத்தை வெளியிட்டார்.
மேலும் பல கருத்துக்களை வெளியிட்ட ஜயவர்தன அவர்கள்இ
சூரிய பல சங்கராமய நிகழ்ச்சி திட்டமானது 04 கட்டங்களை உள்ளடக்கியது. அதன் கீழ் நாட்டின் மீள்புத்தாக்க மின்சக்தி வளர்ச்சிக்குஇ மிசக்தி உற்பத்தி மேம்பாட்டுக்கு பயன்படுத்த பல திட்டங்கள் தொடங்கப்பட்டுள்ளன. இந்த திட்டத்தின் முதல் கட்டத்தின் கீழ்இ எந்தவொரு மின்சார நுகர்வோருக்கும் தங்கள் கூரைகளில் சு+ரிய மின் உற்பத்தி முறைகளைப் பயன்படுத்தி மின்சாரம் தயாரிக்க வாய்ப்பு உள்ளது. இங்கேஇ நிகர அளவீட்டுஇ நிகர பிளஸ் மற்றும் நிகர கணிப்பு முறைகளில் தாம் விரும்பியதை தெரிவூ செய்து தேசிய கட்டத்திற்கு மின்சாரம் தயாரிக்க பயன்படுத்தப்படலாம். இந்த திட்டத்தை 2016 இல் தொடங்கிஇ 2020 ஆம் ஆண்டுக்குள் 200 மெகாவாட் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்க திட்டமிட்டோம். நாங்கள் ஏற்கனவே அந்த இலக்கை எட்டியூள்ளோம். 2025 ஆம் ஆண்டளவில் மேலும் 800 மெகாவாட் அமைப்பை அறிமுகப்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளோம்இ மேலும் 1000 மெகாவாட் சு+ரியசக்தியை முறைமைக்கு சேர்க்க உள்ளோம். இந்தப் பின்னணியில்இ அரசாங்கம் பல்வேறு திட்டங்களை செயல்படுத்தியது. ஆசிய அபிவிருத்தி வங்கியின் கீழ் கடன்களை வழங்குதல்இ சு+ரியசக்தி கழகம் வழங்கும் உபகரணங்களின் தரத்தை பாதுகாப்பதற்கான சட்டம் போன்ற பல்வேறு நடவடிக்கைகளை அரசாங்கம் செயல்படுத்தியூள்ளது. இந்த சு+ழ்நிலைகளில்இ சூரிய பல சங்கராமயவின் முதல் கட்டத்தை வெற்றிகரமாக நிறைவேற்றவே நாம் எதிர்நோக்குகிறௌம். இரண்டாம் கட்டத்தின் கீழ்இ 1 மெகாவாட் கொண்ட 300 திட்டங்கள் முறைமைக்கு இணைக்க கொள்முதல் செயல்முறைகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு இதுவரையிலும் 126 மெகாவாட்டிற்கு மேல் ஒப்பந்தங்கள் வழங்கப்பட்டுள்ளன. மேலும் 150 மெகாவாட் தேவையை பூர்த்தி செய்யூம் வகையில் போட்டி விலையில் கொள்முதல் செயல்முறை செயல்படுத்தப்படுகிறது. மூன்றாம் கட்டத்தின் கீழ் 10 மெகாவாட் கொண்ட 5 மின் நிலையங்கள் சேர்க்க நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டு வருகிறது. 4 ஆம் கட்டத்தின் கீழ் பெரிய சு+ரிய மின் பூங்காக்கள் நிர்மாணிக்கவூம் நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டு வருகிறது. புனரின்; மற்றும் சியாம்பலாண்டுவ போன்ற பகுதிகளை அடிப்படையாகக் கொண்டது. மற்றும் நீர்த்தேக்கங்களில் மிதக்கும் சு+ரிய மின் நிலையங்களின் நிர்மாணமும்; இதில் அடங்கும். இதற்காக மதுரு ஓயா தேர்வூ செய்யப்பட்டுள்ளது.
சு+ரிய பல சங்கராமயவின் சக்தி முதல் கட்டத்தன் கீழ் வீட்டு கூரை மீது பொருத்தப்படும் சூரிய சக்தி கலங்களுக்கு பதிலாக முதல் 07 வருடங்களுக்கு ரூ. 22.00 தொகையை அலகொன்றிற்காக செலுத்தப்படுவர். அடுத்த ஆண்டு 8 – 20 வழர காலத்திற்;கு ரூ. 15.50 செலுத்தப்படும். திட்டத்தின் ஆரம்பத்தில் நாங்கள் முதலில் சமரசம் செய்தோம்இ முதல் 100 மெகாவாட் தேசிய கட்டத்தில் சேர்க்கப்பட வேண்டுடியதுடன் பின்னர் திட்டத்தின் குறைபாடுகள் மற்றும் முன்னேற்றத்தை மதிப்பாய்வூ செய்ய வேண்டும் என்பதாகும். ஆனால் 100 மெகாவாட் சேர்த்த பிறகு இந்த ஆய்வூ மேற்கொள்ளப்படவில்லை. இந்த அமைப்பில் 200 மெகாவாட் சேர்த்த பிறகு இதைச் செய்ய அரசு முடிவூ செய்துள்ளது. இந்த மதிப்பாய்வில்இ நிகர அளவீட்டின் கீழ் சு+ரிய மின்சாரம் கொள்வனவிற்கான செலவூ ஒரு அலகிற்கு ரூ .45.00 ஆகும். ஏனைய முறையின் சு+ரிய சக்தி கொள்முதல் செலவூ 22.00 ஆகம். இன்று. இந்த முறைமையில் உள்ள முரண்பாடுகளை விசாரிக்க ஒரு குழு நியமிக்கப்பட்டுள்ளது. குறித்த குழுவானது தற்போது ஆய்வை நடத்தி வருகிற என குறிப்பிட்டார்.
சூரிய சக்தி துறையில் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டிய மாற்றங்கள் தொடர்பில் மின்வலுஇ எரிசக்தி மற்றும் தொழில்துறை அபிவிருத்தி அமைச்சர் ரவி கருணநாயக்கஇ மின்வலுஇ எரிசக்தி மற்றும் தொழில்துறை அபிவிருத்தி அமைச்சின் செயலாளர் டாக்டர் பி. எம். எஸ் படகொட சூரிய சக்தி விநியோகத்தர்கள்னி சங்கம்இ இலங்கை மின்சார சபை மற்றும் இலங்கை நிலைபெறு தகு வலு அதிகார சபை அதிகாரிகள் உள்ளிட்டோர் அமைச்சின் வளாகத்தில் கலந்துரையாடல் ஒன்றை மேற்கொண்டதுடன் கட்டண திருத்தங்கள் தொடர்பில் கலந்துரையாடல் மேற் கொள்ளப்பட்டது. குறித்த மின்சக்தி கட்டண திருத்தங்கள் தொடர்பில் சூரிய மின்சக்தி விநியோகத்தர் சங்கத்தின்தும் எவ்வித எதிர்ப்பும் தெரிவிக்கப்படவில்லை என்பதுடன் அதற்கான இணக்கத்திற்கு வரப்பட்டது. எவ்வாறாயினும் சூரிய பல சங்கராமய முன்னேற்றம் அதேபோல் குறைபாடுகள் தொடர்பில் கண்டறிய நியமிக்கப்பட்ட குழு அறிக்கை பெறப்படும் வரை குறித்த திட்டத்தில் எவ்வித திருத்தங்களும் மேற்கொள்ளப்பட மாட்டாது என அமைச்சானது அலியூறுத்தியது.
இத தொடர்பில் கருத்து தெரிவித்த இலங்கை மின்சார சiபின் பிரதி பொது முகாமையாளர்; ரொனால்ட் கமெஸ்டர்இ தற்போதுள்ள சு+ரிய கூரை சு+ரிய மண்டலங்களை ஆய்வூ செய்ய ஒரு குழு நியமிக்கப்பட்டுள்ளது எனவூம் தான் அந்த குழுவின் தலைவர் எனவூம் இலங்கையின் சூரிய சக்தி விநியோகத்தர் சங்கமஇ விடய பொறுப்பு அமைச்சர் ரவி கருணாநாயக்க அவர்கள்இ அமைச்சின் செயலாளர் டாக்டர். பீ. எம். எஸ் படகொட அவரகள் ஆகியோருடன் கடந்த தினம் அமைச்சின் வளாகத்தில் கலந்துரையாடல் மேற் கொண்டு சூரிய சக்தி மின் கட்டணம் தொடர்பில் திருத்தங்கள் மேற் கொள்ளல் பற்றி சில யோசணைகள் முன் வைக்கப்பட்டதெனவூம்இ குறித்த யோசணைகள் தொடர்பில் இன்னமும் எவ்வித தீர்மானமும் எடுக்கப்படவில்லை எனவூம்இ சூரிய பல சங்கராமயவின் முதற் கட்டம் நிறுத்தப்பட போவதாக வெளியிடப்பட்டுள்ளது புனைக்கதை எனவூம் அவர் குறிப்பிட்டார்.
இலங்கை மின்சார சபை (இ.மி.ச) மேலதிக பொது முகாமையாளர் திரு ஆர்.எம்.ரத்நாயக்க அவர்கள் கருத்து வெளியிட்ட போதுஇ

இந்த சு+ரிய பல சங்கராமயவில் வீட்டு பாவனை நுகர்வோரை பங்கேற்க செய்தலே எமது முக்கிய நோக்கம். எமக்கு சூரிய மின்சக்தி ஓர் அலகிற்கான கிரயம் ரூ. 20.00 எனினும் நுகர்வோருக்கு கிடைப்பது. ரூ. 16.00 ஆகும். அதற்கு மேலாக காற்று வலு உற்பத்தியாளர்களுக்கு பெற்று கொடுக்கவே நாம் முன்மொழிந்தோம். எனினும். குறித்த முன்மொழிவானது உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை மற்றும் அமைச்சினதோ அமைச்சரவையினதோ அனுமதியூம் கிடைக்கப்படவில்லை. இன்னமும் முன்மொழிவூ மட்டத்திலேயே காணப்படுகின்றது.

அரசாங்கத்தின் கொள்கையின் கீழ்இ 2016 இல் தொடங்கப்பட்ட சு+ரிய சக்தி திட்டம் உள்ளுர் நுகர்வோருக்கு கூரை சு+ரிய நிறுவூதல் அமைப்புகள் மூலம் மின்சாரம் உற்பத்தி செய்ய உதவியது. இருப்பினும்இ இந்த திட்டத்தின் கீழ்; 100 மெகாவோட் திறன் சேர்க்கப்பட்ட பின்னர் திட்டத்தின் மறு ஆய்வூ ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டது. விஷேடமாக இந்த திட்டத்தை மேலும் வெற்றிகரமாக அமுல்படுத்தி செல்லஇ இலங்கை மின்சார சபையன் நிதி நிலை மற்றும் அமைப்பின் தொழில்நுட்ப நிலை ஆகியவற்றின் தாக்கம்இ குறிப்பாக திட்டத்தின் தொடர்ச்சியைப் பற்றி ஆராய முன்மொழியப்பட்டது. சு+ரிய சக்தி திட்டத்தின் கீழ்இ மின்சாரம் கொள்வனவூ செய்ய நியாயமான தொகையை செலுத்த வேண்டும். இருப்பினும்இ இது தொடர்பில் பகுப்பாய்வூ செய்யூ ம் போது கிடைக்கப் பெற்ற யோசணை தொடர்பில் வெவ்வேறு தரப்பினர் இது வரையிலும் பொய்யான தகவல்களை இணையத்தளம் ஊடாகவூம் ஏனைண ஊடகங்கள் ஊடாகவூம் பொதுமக்களிடைN பரப்பி வருகின்றனர். அதனால் சூரிய பல சங்கராமயவின் கீழ்இ மின்சார நுகர்வோருக்கு சு+ரிய மின்சாரம் உற்பத்தி செய்வதற்கான வாய்ப்பை அகற்ற எந்த நடவடிக்கையூம் எடுக்கப்படவில்லை என்பதுடன்இ மேலும் இதுபோன்ற நுகர்வோர் உருவாக்கும் சு+ரியசக்தியை நியாயமான விலையில் கொள்முதல் செய்ய மின்வலு எரிசக்தி மற்றும் தொழில்துறைஅபிவிருத்தி அமைச்சின் ஊடாக நடவடிக்கை மேற் கொள்ளப்பட்டு வருகின்றது.

சூரிய பல சங்கராமய வேலைத்திட்டத்தின் கீழ் சூரிய சக்தி உற்பத்திக்கு மின்சார நுகர்வோரை உற்சாகப்படுத்த அரசாங்கம் ஆசிய அபிவிருத்தி வங்கி ஊடாக 50 மில்லியன் அ.டொ. கடன் பெற்று இந்த நாட்டு மக்களுக்கு சலுகை கடன் தொகையை பெற்று கொடுக்கவூம் அதேபோல் சூரிய சக்தி உற்பத்தி முறை சேவை விநியோக நிறுவனங்களிடமிருந்து தரமான சேவையை பெற்று கொள்ள தேவையான தர நிர்ணயத்தை அறிமுகப்படுத்தவூம் நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது. இலங்கை இதுவரையிலும் எதிர்நோக்கும் மின்சார உற்பத்தி சவால்களின் விளைவாகஇ அவசர தேவையை பூர்த்தி செய்யஇரண்டு மின் கப்பல்களை இணைக்க காலி மற்றும் கொழும்பு க்றிட் உப நிலையங்களுக்கு பொருத்த உத்தேசிக்கப்பட்டுள்ள மின் கொள்முதல் தொடர்பில் சூரிய சக்தி உற்பத்தி தொடர்புபடுத்தி போலி தகவல் வெளியிட்டுள்ளன.

சூரிய பல சங்கராமய வேலைத்திட்டம் செயற்படுத்தல் முறையை மாற்றியமைக்க இது வரையூம் உந்த வித நடவடிக்கையூம் எடுக்கப்படவில்லை என்பதுடன் பொய்யான பிரச்சாரங்களை மேற்கொள்பவர்களின் எந்தவிதமான தவறுகளையூம் எடுக்க வேண்டாம் என்று விடய பொறுப்பு அமைச்சர் ரவி கருணநாயக்க பொதுமக்களை வலியூறுத்தியூள்ளார். மீள்புத்தாக்க எரிசக்தி வளங்கள் மூலம் மின்சாரம் தயாரிப்பதற்கான எதிர்கால இலக்குகளை பூர்த்தி செய்ய அரசாங்கம் தேவையான நடவடிக்கைகளை எடுக்கும் என்றும் மேலும மீள்புத்தாக்க எரிசக்தி வளங்களை உருவாக்குவதன் மூலம் நாட்டின் மின்சார விநியோகத்தின் மின்சக்தி பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதாகவூம் அமைச்சர் வலியூறுத்தினார்.

Leave a comment

* required